HT chi phí thuê mặt bằng?

• Thread starter KimHieuVu
  • Ngày gửi
K

KimHieuVu

Trung cấp
14/8/09
132
0
0
Hà nội
cty mình thuê địa điểm là phòng Thí nghiệm xây dựng, nhưng do mới thành lập chưa ký được hợp đồng.Vậy cho mình hỏi Cp thuê mặt bằng hàng tháng mình HT vào CP Quản lý đc không? có hợp đồng mình Hạch toán vào Giá thành? Làm vậy dc không các bạn nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
cty mình thuê địa điểm là phòng Thí nghiệm xây dựng, nhưng do mới thành lập chưa ký được hợp đồng.Vậy cho mình hỏi Cp thuê mặt bằng hàng tháng mình HT vào CP Quản lý đc không? có hợp đồng mình Hạch toán vào Giá thành? Làm vậy dc không các bạn nhỉ?

Chào bạn,
1- Bạn chỉ được hạch tóan vào chi phí quản lý khi có hóa đơn.
2- Còn hợp đồng là chứng từ kèm theo cùng với hoá đơn để hạch tóan.

K

KimHieuVu

Trung cấp
14/8/09
132
0
0
Hà nội
Chào bạn,
1- Bạn chỉ được hạch tóan vào chi phí quản lý khi có hóa đơn.
2- Còn hợp đồng là chứng từ kèm theo cùng với hoá đơn để hạch tóan.

Cảm ơn bạn! CP này mình có Hoá đơn bạn ah. Mình thắc mắc là những tháng mình không ký dc HĐồng thì mình có thể HT vào CP Quản lý đc không? những tháng có HĐ thì mình HT vào giá thành HĐ đó

H

huyentai2212

Sơ cấp
9/4/09
14
0
1
hungyen
theo em những tháng chưa ký hợp đồng thì đây là một khoản chi không hợp lý không được phép hạch toán vào chi phí. chỉ khi nào có hợp đồng thì mới được hạch toán:dance2:

htthongttp

htthongttp

Trung cấp
28/9/09
166
0
16
ho chi minh
Nếu có hoá đơn bạn cứ hạch toán vào chi phí ,nhưng làm hợp đồng bổ sung ,lấy ngày làm Hợp Đồng từ ngày thuê,điều này bạn phải sớm làm H đồng đi nhé !!

K

KimHieuVu

Trung cấp
14/8/09
132
0
0
Hà nội
thuê mặt bằng có HĐồng và Hoá đơn các bạn ah! nhưng mình muốn hỏi là khi không có HĐ cung cấp dịch vụ về thí nghiệm kiểm định thì CP thuê mặt bằng này mình Hạch toán vào CP Quản lý dc không? khi nào ký đc HĐ cung cấp dịch vụ thì mình Hạch toán vào giá thành của Hợp đồng đó? làm vậy có đúng không nhỉ?

L

lythanhtra

Guest
26/9/07
4
0
0
Cầu Giấy, Hà Nội
thuế môn bài thuê làm mặt bằng

các bạn cho mình hỏi chút với, thuế môn bài thuê mặt bằng mình hoạch toán thẳng vào 154 có được không hay phải cho qua tài khoản 33382 các ban nhỉ:015:

A

anhhai89

Trung cấp
13/11/10
77
0
6
35
phu yen
cho mình hỏi tý, công ty mình chính thức hoạt động vào đầu năm 2011 nhưng tháng 11 và tháng 12 năm 2010 đã phát sinh chi phí thuê phân xưởng như vậy thì có được xem là chi phí hợp lý không

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA