Quy trình làm sổ kế toán theo hình thức Nhật Ký Chung

• Thread starter caothaithuy
  • Ngày gửi
C

caothaithuy

Guest
26/5/09
25
0
0
TP Đà Nẵng
hello mọi người. Có ai biết quy trình làm sổ kế toán bằng hình thức Nhật ký chung ( QĐ 48) bắt đầu sổ nào không, cho mình chi tiết càng tốt. giờ mình mới bắt đầu làm lần đầu tiên nên xin được mọi người chỉ giáo.Cảm ơn

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Đồng Hành

Đồng Hành

Trung cấp
hello mọi người. Có ai biết quy trình làm sổ kế toán bằng hình thức Nhật ký chung ( QĐ 48) bắt đầu sổ nào không, cho mình chi tiết càng tốt. giờ mình mới bắt đầu làm lần đầu tiên nên xin được mọi người chỉ giáo.Cảm ơn

Làm kế toán theo hình thức nhật ký chung theo lý thuyết thì thế nào nhỉ?
Còn thực tế:
- Tất cả các nghiệp vụ kế toán đều được ghi vào sổ Nhật ký chung;
- trình tự ghi vào sổ NKC là theo trình tự thời gian phát sinh nghiệp vụ kế toán;

Hình thức NKC bao gồm các loại sổ:
Sổ nhật ký chung
Sổ cái
Sổ nhật ký đặc biệt
Các loại sổ kế toán chi tiết

- Trình tự ghi chép: (theo hình thức ghi tay hoặc Excel);
Hàng ngày căn cứ vào các chứng từ kế toán, cập nhật dữ liệu vào sổ NKC; Sau đó tổng hợp dữ liệu để ghi vào sổ cái và các sổ chi tiết kế toán có liên quan;

Nếu Doanh nghiệp dùng số Nhật ký đặc biệt thì hàng ngày căn cứ vào chứng từ kế toán ghi NV phát sinh vào sổ nhật ký đặc biệt có liên quan; Vào cuối mỗi ngày (hoặc cuối tuần, cuối tháng) tổng hợp dữ liệu và ghi vào sổ cái.

Vào cuối tháng (quý) Tổng hợp số liệu trên Sổ cái để lập nên Bảng cân đối số phát sinh;
Bắt buộc: tổng số phát sinh bên Nợ và tổng số phát sinh bên Có của Bảng cân đối số phát sinh phải = với tổng số phát sinh bên Nợ và tổng số phát sinh bên Có của sổ NKC;

L

lelien19

Guest
1/3/10
3
0
0
36
hà nội
mình làm xong sổ nhật ký chung rồi nhưng muốn làm các sổ chi tiết từ sổ nhật ký chung ( chỉ cần gõ tài khoản thì tự động lấy số liệu trong sổ NKC). Mong cả nhà chỉ em với

D

doanthuha203

Trung cấp
8/11/07
85
0
0
42
Nam Dinh
cái này chỉ cũng khó. ở trên mạng nhiều lắm mà. Bạn có thể download về dùng thử

J

josuedoanhthu

Guest
xin giới thiệu dùm mình về qui trình làm kế toán với hình thức Nhật ký chứng từ, có rất nhiều đề tài và phần mềm kế toán về nhật ký chung mà không thấy nhật ký chứng từ. Mình rất mong hiểu được nghiệp vụ kế toán tổng hợp với hình thức nhật ký chứng từ. Có bạn nào biết xin giúp mình với

B

bongbeu

Sơ cấp
27/2/10
15
0
1
43
hanoi
mình làm xong sổ nhật ký chung rồi nhưng muốn làm các sổ chi tiết từ sổ nhật ký chung ( chỉ cần gõ tài khoản thì tự động lấy số liệu trong sổ NKC). Mong cả nhà chỉ em với

Nếu muốn dữ liệu từ sổ NKC để làm các sổ chi tiết thì bạn nên sử dụng bộ lọc data filter để lọc rồi copy các tài khoản chi tiết ra sổ

T

trung trang

Guest
10/12/10
1
0
0
Hà Nội
nhat ky trung

Làm kế toán theo hình thức nhật ký chung theo lý thuyết thì thế nào nhỉ?
Còn thực tế:
- Tất cả các nghiệp vụ kế toán đều được ghi vào sổ Nhật ký chung;
- trình tự ghi vào sổ NKC là theo trình tự thời gian phát sinh nghiệp vụ kế toán;

Hình thức NKC bao gồm các loại sổ:
Sổ nhật ký chung
Sổ cái
Sổ nhật ký đặc biệt
Các loại sổ kế toán chi tiết

- Trình tự ghi chép: (theo hình thức ghi tay hoặc Excel);
Hàng ngày căn cứ vào các chứng từ kế toán, cập nhật dữ liệu vào sổ NKC; Sau đó tổng hợp dữ liệu để ghi vào sổ cái và các sổ chi tiết kế toán có liên quan;

Nếu Doanh nghiệp dùng số Nhật ký đặc biệt thì hàng ngày căn cứ vào chứng từ kế toán ghi NV phát sinh vào sổ nhật ký đặc biệt có liên quan; Vào cuối mỗi ngày (hoặc cuối tuần, cuối tháng) tổng hợp dữ liệu và ghi vào sổ cái.

Vào cuối tháng (quý) Tổng hợp số liệu trên Sổ cái để lập nên Bảng cân đối số phát sinh;
Bắt buộc: tổng số phát sinh bên Nợ và tổng số phát sinh bên Có của Bảng cân đối số phát sinh phải = với tổng số phát sinh bên Nợ và tổng số phát sinh bên Có của sổ NKC;

M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
Mình cũng làm sổ sách kế toán theo hình thức NKC, có điều trong file của mình mình nhập luôn vào sổ NKC rồi lên bảng CĐSPS luôn. Dựa vào thêm mấy bảng nhỏ như file Nhập-xuất-tồn (gồm có nhập kho, xuất kho và báo cáo NXT), file trích KHTS, và PBổ TS. Mình chẳng ghi sổ cái hay các sổ chi tiết nào nữa cả. Như vậy có sợ thiếu không nhỉ. Ngoài ra mình chỉ làm thêm phần phiếu thu - chi và sổ TK 111 và 112 thôi. Nhưng mình cũng không thấy cần thiết lắm. Vì chủ yếu là mình nhập vào hết sổ NKC rồi, và từ NKC thì có thể làm luôn Bảng CĐSPS.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA