Thuế GTGT được khấu trừ?

• Thread starter pikachu2509
  • Ngày gửi
P

pikachu2509

Guest
9/12/09
11
1
0
ha noi
Chào cả nhà, cả nhà cho em hỏi một vấn đề nho nhỏ thế này nhé.
Em đã đọc định nghĩa về việc khấu trừ thuế." Đó là việc tổ chức, cá nhân trả TN tính trừ số thuế phải nộp vào TN của đối tượng nộp thuế trước khi chi trả TN". Nhưng thực sự em không hiểu bản chất của việc khấu trừ thuế là gì ? nếu DN minh mua hàng hoá của 1 DN khác với số tiền > 20tr, thanh toán qua ngân hàng thì sẽ được khấu trừ thuế. vậy ai là người phải chịu mức thuế đó ? và nếu được khấu trừ thì có lợi gì cho mình ?
mong mọi người giúp em giải đáp thắc mắc. mặc dù em vẫn làm được bài tập nhưng không hiểu rõ được bản chất thì khó chịu lắm ạ .
merci beaucoup....

• Like
Reactions: Đinh Sửu
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hongthuan1412

Guest
DN minh mua hàng thì được khấu trừ thuế đầu vào mà cái thuế này là bên bán phải nộp cho chi cục Thuế hoặc cục Thuế quản lý trực tiếp DN bán. Còn nếu mình mua hàng với số tiền vượt quán 20.000.000 thì phải thanh toán cho bên bán bằng chuyển khoản thì số tiền thuế đầu vào của số hàng đó mới được khấu trừ.

P

pikachu2509

Guest
9/12/09
11
1
0
ha noi
vậy có nghĩa là, bất kể một nghiệp vụ nào phát sinh mà DN mình đáp ứng đủ điều kiện để được khấu trừ thuế thì số thuế đó DN mình sẽ ko phải nộp đúng ko ạ ?

S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Chào cả nhà, cả nhà cho em hỏi một vấn đề nho nhỏ thế này nhé.
Em đã đọc định nghĩa về việc khấu trừ thuế." Đó là việc tổ chức, cá nhân trả TN tính trừ số thuế phải nộp vào TN của đối tượng nộp thuế trước khi chi trả TN".
Có vẻ như câu trên là nói về thuế thu nhập cá nhân.
Nếu thế, đối tượng nộp thuế là cá nhân nhận thu nhập.
Thuế thu nhập cá nhân có biện pháp hành thu là "khấu trừ tại nguồn". Tức là đơn vị chi trả thu nhập sẽ khấu trừ khoản thuế này rồi nộp lại cho nhà nước.
Ví dụ, công ty trả lương cho bạn, bạn là người nhận thu nhập , bạn sẽ được nhận ít đi một khoản bằng số thuế thu nhập cá nhân phải nộp. Cơ quan bạn là người chi trả, cơ quan sẽ khấu trừ thuế ra khỏi lương cuả bạn trước khi chi trả, sau đó sẽ nộp lại khoản này cho ngân sách nhà nước.

Nhưng thực sự em không hiểu bản chất của việc khấu trừ thuế là gì ? nếu DN minh mua hàng hoá của 1 DN khác với số tiền > 20tr, thanh toán qua ngân hàng thì sẽ được khấu trừ thuế. vậy ai là người phải chịu mức thuế đó ? và nếu được khấu trừ thì có lợi gì cho mình ?
mong mọi người giúp em giải đáp thắc mắc. mặc dù em vẫn làm được bài tập nhưng không hiểu rõ được bản chất thì khó chịu lắm ạ .
merci beaucoup....
Đoạn dưới này là nói về thuế GTGT.
Trong quá trình sản xuất kinh doanh, nguyên vật liệu+sức lao động (chân tay và trí óc)+hao mòn máy móc thiết bị, công cụ lao động sẽ làm cho giá trị vật liệu tăng thêm 1 khoảng đó chính là GTGT.
Ví dụ, nguyên vật liệu mua vào là 800đ, qua sản xuất chế biến sẽ có gí trị là 1000đ. Như thế GTGT là 200đ. Thuế đánh trên phần GTGT này.
Nếu thuế suất thuế GTGT là 10%, bạn mua NVL giá 880đ: 800+80; bạn bán thành phẩm giá 1100đ: 1000+100.
Thuế GTGT đầu ra 100 - thuế GTGT đầu vào (được khấu trừ) 80 = 20, cũng chính là 10% GTGT tăng lên như đã nói trên: 200x10%.
Người tiêu dùng cuối cùng chính là người phải chịu thuế này. Người sản xuất kinh doanh do được khấu trừ thuế đầu vào với đầu ra nên chỉ trả đúng phần thuế đánh trên GTGT mà họ làm ra mà thôi.
Được khấu trừ thuế GTGT thì có lợi gì? Thực ra, khấu trừ thuế làm cho phần thuế phải chịu được tính đúng đối với phần GTGT làm ra (như ví dụ trên). Nếu không được khấu trừ thì thuế phải nộp là 100đ chứ không còn là 20đ. Nghiã là làm cho không bị thiệt hơn chứ không phải lợi hơn.
Bạn đã bớt khó chịu?

T

TuấnCAVB

Guest
18/5/17
1
0
1
37
Bạn cho hỏi. Nếu mình mua vào 20tr+2tr GTGT= 22tr. Giờ mình bán ra 30tr+3tr GTGT= 33tr thì mình sẽ phải nộp thuế 3tr àh? Vào nếu mình được khấu trừ thuế thì như nào bạn?

H

Hưng..kEN

Guest
17/5/17
0
0
1
29
Bạn cho hỏi. Nếu mình mua vào 20tr+2tr GTGT= 22tr. Giờ mình bán ra 30tr+3tr GTGT= 33tr thì mình sẽ phải nộp thuế 3tr àh? Vào nếu mình được khấu trừ thuế thì như nào bạn?
bạn bán hàng thì phải nộp thuế 3tr nhưng do khi mua bạn đã phải chịu thuế 2tr nên khoản thuế này được trừ cho bạn nghĩa là bạn chỉ phải nộp 3tr-2tr=1tr chứ kp nộp cả 3tr

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA