viết sai phần thuế GTGT

• Thread starter noelbuon
  • Ngày gửi
N

noelbuon

Guest
26/12/09
8
0
0
nb
Chào các bạn mình là thành viên mới!
Mình có một việc muốn nhờ các bạn giúp mình.Mình cảm ơn các bạn trước nhé.
người bạn thân của mình mới vào làm việc cho một cty ở HN, hôm vừa rồi kế tóan trưởng của bạn ấy nghỉ nên bạn ấy phải xuất hóa đơn GTGT cho một đơn vị đến lấy hàng.thường thì thuế đầu vào của các mặt hàng cty nhập(hàng trong nước ko có hàng nhập khẩu) đều là 5%, và có một số mặt hàng nhập về cty có thuế 10% nhưng đều nhập từ rất lâu rồi.Vì bạn này mới vào nên ko biết và trong các mặt hàng bạn này viết có một mặt hàng thuế đầu vào là 10% nhưng bạn ấy viết ra có 5% trên tờ hóa đơn đầu ra, hóa đơn đã giao cho khách hàng rồi và mấy ngày sau bạn này mới phát hiện ra và nói với kế toán trưởng nhưng ktt nói ko sao.các bạn hãy giúp bạn mình tìm cách giải quyết nhé và nếu để như vậy thì có sao ko các bạn.
cảm ơn các bạn đã góp ý kiến.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

boysanhdieu

Trung cấp
15/9/09
54
0
6
tp HCM
CSKD đã lập hoá đơn giao khách hàng nhưng sau đó phát hiện ghi sai thuế suất phải điều chỉnh (tăng, giảm) thuế suất thuế GTGT thì bên bán và bên mua phải lập biên bản ghi rõ lý do điều chỉnh thuế suất đồng thời bên bán lập hoá đơn điều chỉnh thuế suất
Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giảm) thuế suất, (không được ghi số âm (-)), thuế GTGT cho HHDV tại hoá đơn số, ký hiệu...

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
có một mặt hàng thuế đầu vào là 10% nhưng bạn ấy viết ra có 5% trên tờ hóa đơn đầu ra
Trích Thông tư 129/2008/TT-BTC
Đối với cơ sở kinh doanh bán hàng hoá, dịch vụ: Nếu thuế suất thuế GTGT ghi trên hoá đơn cao hơn thuế suất đã được quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật về thuế GTGT thì phải kê khai, nộp thuế GTGT theo thuế suất đã ghi trên hoá; Nếu thuế suất thuế GTGT ghi trên hoá đơn thấp hơn thuế suất đã được quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật về thuế GTGT thì phải kê khai, nộp thuế GTGT theo thuế suất thuế GTGT quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật về thuế GTGT.
Bởi:boysanhdieu
CSKD đã lập hoá đơn giao khách hàng nhưng sau đó phát hiện ghi sai thuế suất phải điều chỉnh (tăng, giảm) thuế suất thuế GTGT thì bên bán và bên mua phải lập biên bản ghi rõ lý do điều chỉnh thuế suất đồng thời bên bán lập hoá đơn điều chỉnh thuế suất
Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giảm) thuế suất, (không được ghi số âm (-)), thuế GTGT cho HHDV tại hoá đơn số, ký hiệu...
Bạn lấy đâu ra câu này?

N

noelbuon

Guest
26/12/09
8
0
0
nb
viết sai phần thuế suất

Mình cảm ơn mọi người đã tham gia góp ý cho mình.
nhưng các bạn cho mình hỏi thêm là từ ngày viết sai phầi thuế suất đến giờ cty của bạn mình chưa kê khai nộp phần chênh lệch nếu sau này cơ quan thuế kiểm tra phát hiện ra thì có bị phạt ko các bạn. Mình cảm ơn.

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
nhưng các bạn cho mình hỏi thêm là từ ngày viết sai phầi thuế suất đến giờ cty của bạn mình chưa kê khai nộp phần chênh lệch nếu sau này cơ quan thuế kiểm tra phát hiện ra thì có bị phạt ko các bạn. Mình cảm ơn.
Khi có sự thay đổi thì bạn phải làm bảng kê và nộp phần chênh lệch(nếu có),nếu ko kê khai bổ sung,điều chỉnh thì sẻ bị phạt đó.

P

pikachu2509

Guest
9/12/09
11
1
0
ha noi
có một số mặt hàng nhập về cty có thuế 10% nhưng đều nhập từ rất lâu rồi.Vì bạn này mới vào nên ko biết và trong các mặt hàng bạn này viết có một mặt hàng thuế đầu vào là 10% nhưng bạn ấy viết ra có 5% trên tờ hóa đơn đầu ra,.
trường hợp nếu bạn ghi thuế suất trên hd thấp hơn quy định thì :
+Nếu bên bán và bên mua thống nhất điều chỉnh lại thuế suất thì hai bên lập biên bản điều chỉnh hóa đơn ghi thuế suất sai, trong biên bản điều chỉnh phải ghi rõ nguyên nhân, số hóa đơn, giá thanh toán, ngày, tháng, năm của hóa đơn ghi sai. Sau khi lập biên bản có xác nhận của 2 bên, bên bán xuất một hóa đơn GTGT bổ sung số tiền thuế GTGT và phải ghi rõ “Số thuế GTGT ghi bổ sung của hóa đơn số …… ngày …… tháng …… năm …… theo biên bản điều chỉnh hóa đơn ngày …… tháng …… năm ……”.

Biên bản đã lập kèm theo hóa đơn GTGT bổ sung sẽ là cơ sở để bên mua được khấu trừ thuế GTGT đầu vào, bên bán kê khai nộp bổ sung số thuế GTGT (đầu ra) còn thiếu vào Ngân sách Nhà nước.

+ Nếu bên bán không thoả thuận được với bên mua về điều chỉnh lại thuế suất thì bên bán phải tự kê khai nộp bổ sung số thuế chệnh lệch vào ngân sách nhà nước, số thuế nộp bổ sung tính vào thu nhập sau thuế.

P

pikachu2509

Guest
9/12/09
11
1
0
ha noi
nếu bạn chưa kê khai nộp phần chênh lệch mà khi CQT kiểm tra phát hiện thì CQT sẽ yêu cầu bạn lập lại hoá đơn mới theo đúng thếu suất quy định và được kê khai bổ sung.

N

noelbuon

Guest
26/12/09
8
0
0
nb
viết sai phần thuế suất

Mình cảm ơn Pikachu2509 và các bạn đã tham gia góp ý kiến cho mình.
Mình đang làm kế toán viên theo dõi về mảng công nợ và thu chi mình đang muốn học và tìm hiểu về công việc của một kế toán tổng hợp. Có bạn nào đang làm kt tổng hợp thì chỉ cho mình với (công việc hàng tháng,hàng quý và cuối năm của một kt tổng hợp. mình thầt sự rất muốn học. cảm ơn các bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA