chi trả tiền lương

• Thread starter lanthanhn
  • Ngày gửi
L

lanthanhn

Guest
23/5/09
3
0
0
Tien Giang
Chào các anh chị

Em làmở 1cty TNHH MTV, cho em hỏi lương giám đốc cũng đồng thời là chủ DN có được hưởng lương hàng tháng hay không? Xin các anh chị giúp đỡ giùm, email lanthanh@yahoo.com.vn

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

loanmegalink

Sơ cấp
15/6/09
42
0
0
44
Hà Nội
Chào các anh chị

Em làmở 1cty TNHH MTV, cho em hỏi lương giám đốc cũng đồng thời là chủ DN có được hưởng lương hàng tháng hay không? Xin các anh chị giúp đỡ giùm, email lanthanh@yahoo.com.vn

Em chịu khó đọc TT 130, lương Giám đốc 1 thành viên thì không được tính lương đâu.

T

tanhoangnguyen

Guest
8/8/09
6
0
0
39
tien giang
Chào các anh chị

mình cũng đang học về thuế. Mình nghĩ đã lập công ty thì phải đóng thuế có công ty nào mà muốn đóng thuế nhiều không? mình nghĩ là không? Như vậy nếu giám đốc hưởng lương thì như vậy khi xác định thuế thu nhập doanh nghiệp thì lương đó sẽ tính vào chi phí được trừ

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
mình cũng đang học về thuế. Mình nghĩ đã lập công ty thì phải đóng thuế có công ty nào mà muốn đóng thuế nhiều không? mình nghĩ là không? Như vậy nếu giám đốc hưởng lương thì như vậy khi xác định thuế thu nhập doanh nghiệp thì lương đó sẽ tính vào chi phí được trừ

Thông tư 130/2008/BTC:
2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
2.5. Chi tiền lương, tiền công thuộc một trong các trường hợp sau:
d) Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn 1 thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ
Như vậy,tiền lương của Giám đốc Cty TNHH MTV không được trừ vào CP.

H

ha thi them

Guest
3/9/09
4
0
0
36
thai binh
nếu là doanh nghiệp thương mại thì hạch toán lương thế nào ạ?Nợ 334/Có111,112 sau đó cuối kỳ có phải kết chuyển không ạ?mong anh chị giúp đỡ em với......

quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh
nếu là doanh nghiệp thương mại thì hạch toán lương thế nào ạ?Nợ 334/Có111,112 sau đó cuối kỳ có phải kết chuyển không ạ?mong anh chị giúp đỡ em với......
Bạn vẫn hạch toán bình thường như các công ty sản xuất thôi
Khoản lương tính vào chi phí, tùy đặc điểm chi phí để hạch toán
Nợ 641
Nơ 641
Nợ 621
Nợ 622
Nợ 627
Có 334
Có 338 ( các khoản trích theo lương)
Khấu trừ các khoản phải trích qua lương
Nợ 334
Có 338 ( BHXH, YT, KPCD)
Co 141 ( tạm ứng)
Bạn nên tham khảo lại phần hành kế toán về lương và các khoản trích theo lương.

Sửa lần cuối:
D

duongnhihong889

Guest
26/12/08
12
0
0
HN
Hi bạn à, đúng như "VTM" nói rùi. lương GD của bạn ko dc tính vào lương để tính cp. Chỉ có trường hợp DN MTV chủ sở hữu thuê GD mới đc tính vào cp.

G

gà con

Guest
Xin hỏi bên mình là công ty cổ phần, giám đốc là một người trong hội đồng quản trị, vậy phần lương của giám đốc có được tính vào chi phí hợp lý hay không? Và nếu có lương của giám đốc (giám đốc hiện đang làm chính cho 1 cơ quan khác) thì phần thuế thu nhập cá nhân của phần lương này sẽ do bên công ty nào trích đóng (công ty chính giám đốc đang làm hay do bên công ty mình trích) ?

D

dungnt1959

Trung cấp
16/7/09
179
2
18
TP. HCM
Như vậy,tiền lương của Giám đốc Cty TNHH MTV không được trừ vào CP.

Chào bạn

Trong quá trình hạch tóan, bạn vẫn phản ảnh qua TK 334. Nhưng khi xác định thu nhập chịu thuế,tiền lương của Giám đốc Cty TNHH MTV sẽ không được trừ (Thông tư 130/2008/BTC)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA