Có được trích KHTSCĐ ko?

• Thread starter hoaly83
  • Ngày gửi
H

hoaly83

Trung cấp
Chào cả nhà,

Cho em hỏi chút, cty em có mua 1 TSCĐ là máy in offset 2 màu (em là DN SX in ấn) từ tháng 5/09. Nhưng đến tháng 10 em mới lấy được hóa đơn máy này (ngày trên hóa đơn là tháng 10). Vậy trong trường hợp này em có được tính khấu hao từ tháng 5 ko? Nếu chỉ dựa vào biên bản bàn giao máy thì có được trích khấu hao ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
Chào cả nhà,

Cho em hỏi chút, cty em có mua 1 TSCĐ là máy in offset 2 màu (em là DN SX in ấn) từ tháng 5/09. Nhưng đến tháng 10 em mới lấy được hóa đơn máy này (ngày trên hóa đơn là tháng 10). Vậy trong trường hợp này em có được tính khấu hao từ tháng 5 ko? Nếu chỉ dựa vào biên bản bàn giao máy thì có được trích khấu hao ko?

Chào bạn.
Trích khấu hao khi bạn có háo đơn và ghi tăng TSCĐ sau 1 tháng - tháng 11/09
Nghĩa là khấu hao từng tháng được áp dụng theo nguyên tắc tính tròn tháng, tức là TSCĐ tăng lên hoặc giảm đi trong tháng này thì tháng sau mới trích hoặc thôi trích khấu hao.

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
Chào cả nhà,

H

hoaly83

Trung cấp
Chào bạn.
Trích khấu hao khi bạn có háo đơn và ghi tăng TSCĐ sau 1 tháng - tháng 11/09
Nghĩa là khấu hao từng tháng được áp dụng theo nguyên tắc tính tròn tháng, tức là TSCĐ tăng lên hoặc giảm đi trong tháng này thì tháng sau mới trích hoặc thôi trích khấu hao.

Bạn Ngocfu ơi, vậy là cty mình không được phép trích khấu hao từ tháng 6/2009 hả. Như vậy thì cty mình bị thiệt quá, vì thực tế bên mình mua máy vào tháng 5, có biên bản bàn giao máy rõ ràng. Chỉ vì hóa đơn lại xuất vào tháng 10 mà mình ko đc tính khấu hao từ tháng 6 à. Liệu có cách nào tính vào tháng 6 được ko, vì mình muốn đẩy chi phí mấy tháng trước lên mà.
Giúp mình với.

S

soidonghoang

Guest
9/11/08
1
0
0
HCM
Theo quy định thì không được trích khấu hao từ tháng 5. Tháng 10 bạn mới ghi nhận tăng TSCĐ, thi bạn phải trích KH từ tháng 10 trở đi. Không có cách nào để bạn trích KH từ tháng 5 đâu bạn ạ. Thân!

Đồng Hành

Đồng Hành

Trung cấp
Chào cả nhà,

Nếu Công ty bạn nhận tài sản từ tháng 5. Có biên bản bàn giao tài sản vào xử dụng từ tháng 5 thì Cty bạn được đưa vào khấu hao từ tháng 5. Ngày trên hóa đơn đôi khi còn phụ thuộc vào điều khoản ràng buộc giữa hợp đồng mua và bán giữa hai bên. Nên ngày hóa đơn ko phải là ngày quyết định đưa tài sản vào khấu hao.

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Nếu bạn tính khấu hao từ T5 thì cơ quan thuế có thể phạt bạn được vì dn bạn không thực hiện đúng chế độ hoá đơn chứng từ (quy định khi mua bán hàng hoá thì phải ban phải có hoá đơn ngay khi thực hiện nhưng bạn nhận hoá đơn chậm tới 5,6 tháng).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA