Hướng dẫn quyết toán thuế TNCN

• Thread starter vannhat
  • Ngày gửi
V

vannhat

~*Vô Đối*~
Quyết toán thuế TNCN cuối năm

Cả nhà tư vấn giúp em trường hợp này nhé?
1 cá nhân có thu nhập thường xuên từ 3 nơi trở lên mà thu nhập tại mỗi nơi đều chưa đến mức phải nộp thuế nhưng khi cộng 3 nơi lại với nhau thì phải nộp thuế. Hàng tháng tại các nơi chưa khấu trừ thuế TNCN . Vậy cuối năm quết toán thuế thì sẽ phải làm tại một nơi và quyết toán chung cho 3 nơi. vậy làm sao chứng minh được là đã làm quyết toán cho cả 3 nơi chung tại 1 chỗ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
J

join

Guest
31/8/09
19
0
0
42
ha noi
cá nhân đó phải tự làm quyết toán theo hd của cqt. 2 nơi kia sẽ được thể hiện trên thuế khấu trừ tại nguồn mà cá nhân đó được giữ liên đỏ ý.

V

vannhat

~*Vô Đối*~
Cả 3 nơi đều là thu nhập thường xuyên mà. Sao lại khấu trừ tại nguồn được?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Năm 2009 là năm đầu tiên thực hiện Luật thuế thu nhập cá nhân, đây là loại thuế liên quan đến hầu hết mọi cá nhân trong xã hội, loại thuế này có nhiều điểm mới và đặc thù riêng, với số lượng lớn các đối tượng phải thực hiện quyết toán thuế thu nhập cá nhân năm 2009.

Để tạo điều kiện thuận lợi cho tổ chức, cá nhân trả thu nhập, cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công, cá nhân có thu nhập từ kinh doanh quyết toán thuế thu nhập cá nhân năm 2009 đúng quy định.

MẪU BIỂU QUYẾT TOÁN THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN NĂM 2009​

Tham khảo file đính kèm.

Đính kèm

• MẪU BIỂU QUYẾT TOÁN THUẾ TNCN NĂM 2009.rar
    12.4 KB · Lượt xem: 387
J

jobe

Trung cấp
30/5/08
109
0
16
Hà Nội
Mình cũng có thắc mắc về làm TNCN: LĐ ở công ty mình có người nhận lương từ 2 nơi khác nhau, hàng tháng ở cty mình có thực hiện khấu trừ thuế TNCN cho phần thu nhập công ty mình trả, nhưng không biết ở nơi kia họ có khấu trừ thuế TNCN của ng này hay không và cũng k rõ thu nhập nơi khác của ng đo là bn. Vậy cuối năm mình làm quyết toán thuế TNCN cho ng này ntn? làm thế nào để kê khai được tổng TN của ng đó hay chỉ làm QT cho phần TN phát sinh tại công ty mình thôi

Đồng Hành

Đồng Hành

Trung cấp
Mình cũng có thắc mắc về làm TNCN: LĐ ở công ty mình có người nhận lương từ 2 nơi khác nhau, hàng tháng ở cty mình có thực hiện khấu trừ thuế TNCN cho phần thu nhập công ty mình trả, nhưng không biết ở nơi kia họ có khấu trừ thuế TNCN của ng này hay không và cũng k rõ thu nhập nơi khác của ng đo là bn. Vậy cuối năm mình làm quyết toán thuế TNCN cho ng này ntn? làm thế nào để kê khai được tổng TN của ng đó hay chỉ làm QT cho phần TN phát sinh tại công ty mình thôi

Quyết toán thuế TNCN là do các cá nhân tự quyết toán. Công ty chỉ ke khai quyết toán phần phát sinh tại công ty. Còn người lao động nào có thu nhập từ hai nơi trở lên thì họ sẽ tự quyết toán với cơ quan thuế.

H

heocon4485

Guest
20/5/09
10
0
0
Ninh Bình
Bạn vào trang web của sở công thương hà nội mà xem hướng dẫn quyết toán thuế năm 2009. Mình thấy có công văn hướng dẫn rồi đó.

T

truonghoangmai

Guest
13/2/08
11
0
0
41
Hanoi
Hướng dẫn em làm quyết toán thuế TNCN với

Cấp bách quá rồi các anh chị ơi, xin chỉ giúp em với.
Cty em mới thành lập tháng 11/2009. em không biết phải làm quyết toán thuế TNCN như thế nào, vì cũng không có cá nhân nào trong diện phải nộp thuế cả. em mới vào nghề nên cũng không biết làm thế nào và bắt đầu từ đâu. Xin ấc anh chị chỉ giúp em phải làm thế nào với, em xin cảm ơn các anh chị rất nhiều ạ.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Cty em mới thành lập tháng 11/2009. em không biết phải làm quyết toán thuế TNCN như thế nào, vì cũng không có cá nhân nào trong diện phải nộp thuế cả. em mới vào nghề nên cũng không biết làm thế nào và bắt đầu từ đâu. Xin ấc anh chị chỉ giúp em phải làm thế nào với, em xin cảm ơn các anh chị rất nhiều ạ.
- Ít số liệu làm càng nhanh, Bạn khai QT mẫu 05/KK-TNCN, Phụ lục 05A, 05B theo TT20; mắc đâu hỏi đấy thuận hơn. Nếu kê khai bằng phần mềm hỗ trợ QT còn nhanh hơn

O

omcaydoitho

Sơ cấp
3/3/10
15
0
0
HN

- Nếu bạn đã có sẵn phần mềm HTKKT 2.5.1 rồi thì bạn vào phần quyết toán thuế thu nhập cá nhân khai vào mẫu QT 05KK/TNCN kèm 2 phụ lục 05A, 05B theo từng đối tượng có trong cty của bạn
- sau khi đã ghi thành công, bạn kết xuất ra file excel gửi qua mạng cho cơ quan thuế đồng thời in ra 3 bản đóng thành quyển lên nộp trực tiếp tại chi cục thuế quản lý là xong. 31 này hết hạn rồi đó bạn, làm đi.

Chúc bạn thành công

T

truonghoangmai

Guest
13/2/08
11
0
0
41
Hanoi
- Nếu bạn đã có sẵn phần mềm HTKKT 2.5.1 rồi thì bạn vào phần quyết toán thuế thu nhập cá nhân khai vào mẫu QT 05KK/TNCN kèm 2 phụ lục 05A, 05B theo từng đối tượng có trong cty của bạn
- sau khi đã ghi thành công, bạn kết xuất ra file excel gửi qua mạng cho cơ quan thuế đồng thời in ra 3 bản đóng thành quyển lên nộp trực tiếp tại chi cục thuế quản lý là xong. 31 này hết hạn rồi đó bạn, làm đi.

Chúc bạn thành công

Cảm ơn bạn đã hướng dẫn cho mình, mình xem mấy biểu mẫu đó nhưng doanh nghiệp mình không có cá nhân nào có mức thu nhập phải chịu thuế cả, kể cả giám đốc (hì, giám đốc là mình luôn). bạn ơi, vậy mình có phải làm tờ khai không?, nếu làm mình điền số liệu như thế nào được? cảm ơn bạn rất nhiều.

C

cogaitaydaivn

Trung cấp
16/9/08
137
0
18
TP HCM
Cảm ơn bạn đã hướng dẫn cho mình, mình xem mấy biểu mẫu đó nhưng doanh nghiệp mình không có cá nhân nào có mức thu nhập phải chịu thuế cả, kể cả giám đốc (hì, giám đốc là mình luôn). bạn ơi, vậy mình có phải làm tờ khai không?, nếu làm mình điền số liệu như thế nào được? cảm ơn bạn rất nhiều.

DN chi trả thu nhập dù đến mức nộp thuế hay không đến mức nộp thuế vẫn phải kê khai bạn hoangmai ơi. bạn xem kỹ lại huớng dẫn nha.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
- Bạn hiểu sai "TNCT" rồi nó khác với TN phái sinh khấu trừ thuế; giả sử tiền lương, tiền thưởng đó là thu nhập chịu thuế

T

truonghoangmai

Guest
13/2/08
11
0
0
41
Hanoi
- Bạn hiểu sai "TNCT" rồi nó khác với TN phái sinh khấu trừ thuế; giả sử tiền lương, tiền thưởng đó là thu nhập chịu thuế

Bạn ơi, tháng 11/2009 cty mình thành lập nhưng chưa đi vào hoạt động và chưa trả lương cho nhân viên, mà cũng chỉ có 5 người thôi àh. Mình không biết khai thế nào bảng kê 05A..mà mình cũng chưa đăng ký mã số thuế cá nhân. có làm sao không bạn?, bây giờ mình phải làm gì. Cứu mình với, mình lo quá. sợ bị phạt lắm.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Bạn ơi, tháng 11/2009 cty mình thành lập nhưng chưa đi vào hoạt động và chưa trả lương cho nhân viên, mà cũng chỉ có 5 người thôi àh. Mình không biết khai thế nào bảng kê 05A..mà mình cũng chưa đăng ký mã số thuế cá nhân. có làm sao không bạn?, bây giờ mình phải làm gì. Cứu mình với, mình lo quá. sợ bị phạt lắm.
- Chưa có khoản chi trả nào cho nhân viên trong năm 2009 thì bạn không phải QT mẫu 05/KK-TNCN.Còn MST cá nhân thì bạn làm đi, hỏi xem mọi người có chưa, làm nhanh thôi mà, làm trên phần mền TNCN 2.3

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
- Chưa có khoản chi trả nào cho nhân viên trong năm 2009 thì bạn không phải QT mẫu 05/KK-TNCN.Còn MST cá nhân thì bạn làm đi, hỏi xem mọi người có chưa, làm nhanh thôi mà, làm trên phần mền TNCN 2.3
Bạn hiểu sai rồi.
Vẫn phải làm Quyết toán thuế TNCN các chỉ tiêu trên bảng kê 05A/BK ghi bằng 0 nhé.

O

omcaydoitho

Sơ cấp
3/3/10
15
0
0
HN

- Trước tiên bạn cứ làm quyết toán để nộp trước đi đã, rồi làm thủ tục đăng ký MST sau, không lại dối lên.
Đúng như Va Anh Toi nói. Dù chưa phát sinh việc trả lương hoặc trả lương nhưng chưa đến mức phải nộp thuế thì bạn cũng vẫn phải làm quyết toán. Và dựa vào hợp đồng lao động cty ký với ng lao động để xác định xem kê khai vào 05A hay 05B.
- Nếu dưới 3 tháng, hoặc ko ký hợp đồng lao động ( bạn tham khảo thêm ở hướng dẫn ).... thì kê vào 05B
- Từ 3 tháng trở lên hoặc hợp đồng dài dạn ( tham khảo thêm hướng dẫn).... kê 05A

- Như trường hợp của bạn thì cty thành lập từ tháng 11/2009 thì bạn kê vào 05B nhé và chưa trả lương cho nhân viên thì các chỉ tiêu ghi bằng 0

- Chưa có MST thì bạn kê khai theo CMND của từng người, đồng thời làm thủ tục đăng ký mã số thuế cho mọi người luôn đi, cái này không khó đâu.

Chúc bạn thành công.

H

hungrau

Guest
5/11/09
1
0
0
tam mai
Chào các bạn!
Mình đang rât lơ mơ về QT thuế TNCN, minh chưa biết phải bắt đầu từ đâu cả. Mong mọi người giúp đỡ. Chân thành cảm ơn!!!

N

nhoc_0912

Guest
15/12/06
59
0
0
41
Ha Noi
Quyết toán thuế TNCN ntn?

Chào mọi người! mọi người cho mình hỏi 1 chút: Cơ quan mình trả lương theo sản phẩm và trả 1 lần vào đầu năm sau: Lương năm 2009 trả vào tháng 01/2010 nhưng tiền thưởng và tiền thu nhập tăng thêm lại trả vào 31/12/2009. Vậy năm 2009 phải quyết toán thuế TNCN ntn? vì nếu chỉ tính tiền thưởng và tiền thu nhập tăng thêm thì ko có ai phải đóng cả:wall: Rất mong mọi người giúp đỡ. Thanks

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA