mua đá, cát của cá nhân

• Thread starter hai238
  • Ngày gửi
H

hai238

Guest
26/11/07
41
0
0
42
đaf
công ty em mua cát, đá của cá nhân tự khai thác ko có hóa đơn; em phải lập bảng kê 01/TNDN theo hướng dẫn của thông tư 130/2008/TT-BTC đối với số cát, đá này. Vậy thì toàn bộ chi phí theo bảng kê này có được tính vào chi phí hợp lý không các bác?? đã có ai làm bảng kê này chưa? có cần phải giấy tờ gì kèm theo không?cho em xin một bản với?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
công ty em mua cát, đá của cá nhân tự khai thác ko có hóa đơn; em phải lập bảng kê 01/TNDN theo hướng dẫn của thông tư 130/2008/TT-BTC đối với số cát, đá này. Vậy thì toàn bộ chi phí theo bảng kê này có được tính vào chi phí hợp lý không các bác?? đã có ai làm bảng kê này chưa? có cần phải giấy tờ gì kèm theo không?cho em xin một bản với?

Đúng rồi đó bạn.
Kèm theo giấy đề nghị thanh tóan của người ấy nữa thôi bạn à

arise

arise

Trung cấp
23/8/09
159
8
0
38
Quảng Ninh

ban oi, bang ke nay it khi duoc thue ok lam,

Thui, len thue mua hoa don di ban a, an toan va chac chan hon nhieu.

Mình cũng cho rằng đây là phương án an toàn nhất.
Bạn có thể yêu cầu người bán phải mua hoá đơn cho bạn, còn nếu trong trường hợp bất đắc họ không chụi mua cho mình thì đành đi mua lấy vậy

H

hai238

Guest
26/11/07
41
0
0
42
đaf
dieu kien lap bang ke 01/TNDN - TT
1. Hang mua phai la cua nguoi truc tiep nuoi trong, khai thac, danh bat va chinh ho la nguoi ban
2. Bang ke chung tu thanh toan
3.Gia bang ke <= gia thi truong
4.Dung luat chuyen nganh
Thay on chua?

em chưa làm nên em cũng chưa biết cụ thể khi quyết toán thì thế nào. còn em đọc thông tư 130 thì thấy nó hướng dẫn làm bảng kê và có chứng từ thanh toán (chắc là người bán làm cái đề nghị thanh toán) là được. em cũng ko hiểu là thuế căn cứ vào đâu mà thuế bảo "không chấp nhận"? vì đá, cát này là công ty em mua bán thật của hộ dân (em cũng bảo họ đi mua hóa đơn nhưng họ ko mua vì họ bảo mua hóa đơn rồi phải đóng thuế! đúng là dân nghèo nên nghe đến đóng góp là hãi!). Em nghị là chắc cũng nhiều công ty xây dựng vướng phải vấn đề này.
Trên diễn đàn đã có bác nào làm bảng kê này chưa ạ? và đã quyết toán thuế không bị xuất toán phần chi phí này? mong các bác chỉ giáo cách làm

H

hai238

Guest
26/11/07
41
0
0
42
đaf
ban co chac chan duoc la chinh ho khai thac va chinh ho la nguoi ban ko?roi thue ma ho da dong chua?
Tất nhiên họ là người khai thác và đồng thời là người bán luôn, còn thuế thì họ đã đóng thuế tài nguyên (nếu chưa đóng thì khoản này có thể truy thu tư người mua thì vẫn ok)
con ve thue ho can cu vao dau thi ban ko nen thac mac, TT 130 ban nen doc ky cac dieu kien nhe!

Tại sao tôi lại không nên thắc mắc nhỉ! tôi đã đọc kỹ cái TT130 thì rõ ràng nó hướng dẫn làm bảng kê + chứng từ thanh toán! chỉ thế thôi nên tôi nghĩ là chẳng có gì mập mờ hay là điều kiện như bác nói ở đây cả!?
Chỉ có điều tôi chưa quyết toán nên tôi chưa biết được nếu thuế họ gạt ra thì ít ra họ cũng phải nêu rõ lý do chứ!? (còn như kiểu bác nói thì tôi nghĩ bác xem thuế là Trời hay sao mà bác phải sợ sệt thế)
Mà theo tôi được biết thì thông tư 130 có hiệu lực từ 01/01/2009 vậy thì năm 2009 đã hết đâu mà cty bác quyết toán nhỉ, nên việc thuế loại các chi phí này của bác chắc là từ thời xa xưa chưa có TT130!
Tôi cũng nghĩ là chưa có ai quyết toán theo TT130 nên cũng chưa dám chắc điều tôi băn khoăn như trên!

L

LindegasVietNam

Sơ cấp
30/6/09
30
0
0
38
BR-VT
Thuế không phải là Trời nhưng khi Thuế sờ gáy đến cty bạn thì cũng không ổn tí nào đâu, khi có 1 biên bản phạt thì cũng là điều đáng để nói đấy.
Bạn đọc IV-2.4 có: Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ do người đại diện theo pháp luật hoặc người được uỷ quyền của doanh nghiệp ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực.
Chính xác, trung thực: có phải chính họ là người khai thác và chính họ là người đi bán không?
họ có khai thác đúng luật chuyên ngành hay ko?
tôi lấy ví dụ, bên xây dựng các bạn mua tre, nứa chẳng hạn. Điều kiện là:
- Có chính họ là người trồng hay ko?
- Họ trồng tre trên đất của họ hay của người khác?
- Họ đã nộp thuế đất chưa?
Liệu cty bạn có dám hỏi điều này, và có dám chắc chắn khi thuế ktra hay ko?
Còn chuyện bạn nói TT130 có hiệu lực từ ngày 01/1/2009, tui ok. Còn bảng kê đó tôi làm theo TT 128/2003( khi đó tui làm thêm cho 1 cty xây dựng), nhưng khi thuế xuống ktra họ đã gạch ra khỏi chi phí. Họ đã hỏi những câu như tui nói đó.
Bạn nên biết trước TT 130, còn rất nhiều các TT khác.

L

LindegasVietNam

Sơ cấp
30/6/09
30
0
0
38
BR-VT
Thuế không phải là Trời nhưng khi Thuế sờ gáy đến cty bạn thì cũng không ổn tí nào đâu, khi có 1 biên bản phạt thì cũng là điều đáng để nói đấy.
Bạn đọc IV-2.4 có: Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ do người đại diện theo pháp luật hoặc người được uỷ quyền của doanh nghiệp ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực.
Chính xác, trung thực: có phải chính họ là người khai thác và chính họ là người đi bán không?
Còn chuyện bạn nói TT130 có hiệu lực từ ngày 01/1/2009, tui ok. Còn bảng kê đó tôi làm theo TT 128/2003( khi đó tui làm thêm cho 1 cty xây dựng), nhưng khi thuế xuống ktra họ đã gạch ra khỏi chi phí. Họ đã hỏi những câu như tui nói đó.
Bạn nên biết trước TT 130, còn rất nhiều các TT khác
Bạn có dám chắc là bạn đọc và hiểu thực sự sâu sắc nó thông tư đó?

H

hai238

Guest
26/11/07
41
0
0
42
đaf
Bạn nên biết trước TT 130, còn rất nhiều các TT khác
Bạn có dám chắc là bạn đọc và hiểu thực sự sâu sắc nó thông tư đó?

1."tính chính xác" ở đây được hiểu là chính xác về số lượng, đơn giá mua;nguồn gốc mua là của người dân tự khai thác (tôi nói là trường hợp đất đá)-> về tính trung thực của cá nhân khai thác thì chỉ có chính quyền địa phương đó mới có đủ tư cách và thông tin để xác định; còn cơ quan thuế hỏi bác những câu như thế thì cũng chỉ để mà hỏi, để bắt bẻ DN bác mà thôi vì đến bác không chắc chắn nữa thì mấy ông thuế kia đến tết sang năm cũng chẳng thẩm tra được!
2. Tôi không dám nói là mình hiểu sâu sắc, nhưng thông tư gì thì gì chữ nghĩa nó cũng chỉ có ngần đấy, tôi đọc và tôi hiểu trực tiếp những từ ngữ đó, còn tôi không nghĩ nó mập mờ hay là ẩn dụ gì như ý bác nói ( tôi nghĩ nếu thông tư hướng dẫn DN thực hiện mà còn đánh đố, ẩn dụ này nọ thì đố bố con thằng nào làm đúng)
3. Tôi cũng tham khảo "ý kiến" của thuế một vài nơi rồi; có nơi cũng lý luận đại ý như thuế ở chỗ bác; có nơi thì chúng nó bảo trích cho nó 10% trên tổng số kê đó!->ok->theo bác thông tư hướng dẫn như thế và bọn thuế thi hành đúng hay là DN đúng?
4.Tôi cũng chẳng có ý gì ở đây cả, vấn đề là tôi cũng muốn đưa ra ý kiến của mình để ai đã làm rồi thì chia sẻ kinh nghiệm, ai chưa làm thì tìm hiểu thêm để áp dụng.Còn cũng chưa biết ai đúng, ai sai cả. Trong thời buổi đang nhộm nhoạm như thế này nếu như bác làm sai luật thì bác "chết" còn làm đúng luật thì bác cũng "khó sống" sót!

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Cái này thì rất nhiêù cty XD mắc phải tốt nhất là nen mua hoa don có the mua cua thue nêu ko thì chọn Cty nao đó đê mua hoa dơn. Con ko thi nen xin một xác nhạn của Chính quỳen địa phương xác nhận ông A co khai thác số cát đá sỏi đó.

H

hai238

Guest
26/11/07
41
0
0
42
đaf
Cái này thì rất nhiêù cty XD mắc phải tốt nhất là nen mua hoa don có the mua cua thue nêu ko thì chọn Cty nao đó đê mua hoa dơn. Con ko thi nen xin một xác nhạn của Chính quỳen địa phương xác nhận ông A co khai thác số cát đá sỏi đó.

Nếu mua được hoá đơn thì không còn gì phải lăn tăn nữa!
Vấn đề của công ty tôi ở đây là: công ty tôi đã mua đá, cát của cá nhân khai thác khu vực công ty tôi thì công; còn nếu công ty tôi mua ở chỗ khác thì có hoá đơn nhưng ở rất xa, giá mua cao gấp khoảng 1,8 lần. -> nếu bạn làm doanh nghiệp thì bạn sẽ hiếu là tiết kiệm chi phí là điều sống còn. Hơn nữa nếu thông tư 130 nói rõ là chi phí mua đất, đá không có hoá đơn của cá nhân khai thác thì không được tính vào chi phí hợp lý thì điều tôi nêu ra chả có gì phải bàn nữa!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Đúng rồi đó bạn.
Kèm theo giấy đề nghị thanh tóan của người ấy nữa thôi bạn à

TT 130/2008:
Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hoá, dịch vụ không có hoá đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ mua vào (theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư này)

...........mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác trực tiếp bán ra;

Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ do người đại diện theo pháp luật hoặc người được uỷ quyền của doanh nghiệp kýchịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực

Trường hợp này đã quá rõ, DN được phép làm, còn khi quyết toán thuế muốn loại ra thì căn cứ vào đâu ? Tính chính xác, trung thực thì DN đã làm rồi, thuế không tin thì phải chứng minh cho DN thấy !

H

hai238

Guest
26/11/07
41
0
0
42
đaf
Trường hợp này đã quá rõ, DN được phép làm, còn khi quyết toán thuế muốn loại ra thì căn cứ vào đâu ? Tính chính xác, trung thực thì DN đã làm rồi, thuế không tin thì phải chứng minh cho DN thấy !

Tôi cũng đồng tình với bác VTM!
Quả thật nghe mấy bác ở phía trên nói thế nên tôi cũng rất "băn khoăn" nên hôm nay tôi đã hỏi thuế ở chỗ tôi, ngay khi tôi vừa mới hỏi thì con bé thuế ấy cũng bảo không được và tôi cũng đã "lý luận" như thế....và thế là nó nói là để hỏi lại xếp nó...xong rồi "xếp nó" trả lời tôi là ok và phải làm đầy đủ giấy tờ thủ tục...để chứng minh!-> tôi nghĩ câu giải thích của " con bé thuế" và "ông xếp thuế" và mấy bác ở trên như thế chứng tỏ một điều là khi đọc một văn bản không phải ai cũng hiểu như nhau, chắc cũng tùy nhận thức của từng người!
Mình là DN mình đã thực hiện đầy đủ nghĩa vụ nghiêm chỉnh với nhà nước, ngược lại không nhiều thì ít mấy ông Nhà nước cũng phải "phục vụ" DN chứ; vừa cho chúng nó ăn lại vừa bị chúng nó đánh thế mà các bác không thấy ức mới chuyện lạ!
CHúc các bác năm mới vui vẻ, an khang thịnh vượng!

K

khanh08

Sơ cấp
24/12/09
6
4
3
BRVT
Kê khai khi mua đất cát san lấp của hộ dân

Bạn đã sử dụng thông tư 130 là đúng rồi và mọi thứ đều được chấp nhận. Tuy nhiên, bạn nhớ kê khai và nộp thuế tài nguyên và phí BVMT nhé - Rất hợp pháp

Sửa lần cuối:
P

phanhien27

Guest
21/6/06
5
0
1
Ha Noi
kê mua đầu vào phù hợp xuất bán (số lượng, giá)
cẩn thận nên thêm chứng minh thư.
Nếu mua số lượng lớn nên thêm địa chỉ thường chú (hộ khẩu photo)

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Tôi cũng đồng tình với bác VTM!
Quả thật nghe mấy bác ở phía trên nói thế nên tôi cũng rất "băn khoăn" nên hôm nay tôi đã hỏi thuế ở chỗ tôi, ngay khi tôi vừa mới hỏi thì con bé thuế ấy cũng bảo không được và tôi cũng đã "lý luận" như thế....và thế là nó nói là để hỏi lại xếp nó...xong rồi "xếp nó" trả lời tôi là ok và phải làm đầy đủ giấy tờ thủ tục...để chứng minh!-> tôi nghĩ câu giải thích của " con bé thuế" và "ông xếp thuế" và mấy bác ở trên như thế chứng tỏ một điều là khi đọc một văn bản không phải ai cũng hiểu như nhau, chắc cũng tùy nhận thức của từng người!
Mình là DN mình đã thực hiện đầy đủ nghĩa vụ nghiêm chỉnh với nhà nước, ngược lại không nhiều thì ít mấy ông Nhà nước cũng phải "phục vụ" DN chứ; vừa cho chúng nó ăn lại vừa bị chúng nó đánh thế mà các bác không thấy ức mới chuyện lạ!
CHúc các bác năm mới vui vẻ, an khang thịnh vượng!

Mình nghĩ là Lịch sự vẫn hơn.

hathuy271

hathuy271

Hand by hand
dieu kien lap bang ke 01/TNDN - TT
1. Hang mua phai la cua nguoi truc tiep nuoi trong, khai thac, danh bat va chinh ho la nguoi ban
2. Bang ke chung tu thanh toan
3.Gia bang ke <= gia thi truong
4.Dung luat chuyen nganh
Thay on chua?
chị ơi! lên thuế mua hđơn là sao? có nghĩa là nếu mình mua vật tư không có hđơn hay chính xác là mua vật tư không rõ nguồn gốc thì mình lên thuế mua hđơn theo đúng số tiền mình bỏ ra mua vật tư đó phải không,vậy số liệu thực tế kèm theo để lên thuế mua hđơn thì là phiếu chi có chữ ký của ng bán phải không? mình mua hđơn thì chịu thuế bao nhiêu %. em đang học hỏi kinh nghiẹm từ các bác

K

khanh08

Sơ cấp
24/12/09
6
4
3
BRVT
Vì trong xây dựng đây là một khối lượng vật tư rất lớn, bạn nên cần lập bảng kê 01/TNDN và kèm theo các chứng từ liên quan như giấy đề nghị thanh toán, chứng từ thanh toán và bạn nên nhớ cuối tháng khi báo cáo thuế bạn nên kê khai và nộp thuế Tài nguyên và phí bảo vệ môi trường - Đây là ưu điểm để thuế dể dàng chấp nhận

cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat
Vì trong xây dựng đây là một khối lượng vật tư rất lớn, bạn nên cần lập bảng kê 01/TNDN và kèm theo các chứng từ liên quan như giấy đề nghị thanh toán, chứng từ thanh toán và bạn nên nhớ cuối tháng khi báo cáo thuế bạn nên kê khai và nộp thuế Tài nguyên và phí bảo vệ môi trường - Đây là ưu điểm để thuế dể dàng chấp nhận

Cho mình hỏi ké chút xíu, thuế tài nguyên này tiểu mục là 1599, và phí bảo vệ môi trường tiểu mục là 2601 phải ko?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA