Nhận được tiền bảo hiểm phải viết hoá đơn 5%.Hạch toán như thế nào?

• Thread starter Toat
  • Ngày gửi
T

Toat

Sơ cấp
16/10/09
46
0
0
38
Hà Nội
Chào cả nhà
Công ty em mới nhận được tiền bồi thường bảo hiểm NVL trông trận lũ lụt năm 2008.Cty em xuất hoá đơn có thuế 5%.Bây giờ em phải hạch toán khoản thuế này bình thường hay em phải điều chỉnh thuế đầu ra, vì em nghe nói hoá đơn nhận tiền BH là không có thuế.Cả nhà em cứu em với em sắp phải kê khai thuế tháng 12 rồi.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phamquelinh

Guest
11/2/09
55
0
6
tây ninh
Chào cả nhà
Công ty em mới nhận được tiền bồi thường bảo hiểm NVL trông trận lũ lụt năm 2008.Cty em xuất hoá đơn có thuế 5%.Bây giờ em phải hạch toán khoản thuế này bình thường hay em phải điều chỉnh thuế đầu ra, vì em nghe nói hoá đơn nhận tiền BH là không có thuế.Cả nhà em cứu em với em sắp phải kê khai thuế tháng 12 rồi.

nếu HĐ bạn xuất là cho cty bảo hiểm thì đó là sai, vì khi nhậntiền bồi thường ko phải xuất hóa đơn hay nộp thuế gì hết ( TT129) nhưng nếu bạn đã viết hóa đơn và ko thương lượng huỷ dc thì bạn phải kê khai nộp thuế bình thường, theo mình nghĩ thì phần thuế này sẽ hạch toán bình thường.

T

Toat

Sơ cấp
16/10/09
46
0
0
38
Hà Nội
Cho em hỏi thêm có phải tiền bôì thường là NVL thì sẽ là tiền vật liệu bị tổn thất + Thuế GTGT đầu vào của vật liệu đó, và mình phải điều chỉnh lại thuế GTGT đvào đó.Phải không hả anh chị nhỉ?

pipi134

pipi134

Trung cấp
11/11/09
152
5
0
36
Sơn Tây
nếu HĐ bạn xuất là cho cty bảo hiểm thì đó là sai, vì khi nhậntiền bồi thường ko phải xuất hóa đơn hay nộp thuế gì hết ( TT129) nhưng nếu bạn đã viết hóa đơn và ko thương lượng huỷ dc thì bạn phải kê khai nộp thuế bình thường, theo mình nghĩ thì phần thuế này sẽ hạch toán bình thường.

Mình xin bổ sung thêm, nếu khoản bồi thường bạn nhận được được thâm đỉnh 1 khoản là 100 triệu chả hạn. nhưng bạn lại nhận đc 150 tr. vậy 50tr vẫn phải tính thuế. Và ngược lại, tiền bồi thường ít hơn khoản đáng lẽ được bồi thường thì ko tính thuế

pipi134

pipi134

Trung cấp
11/11/09
152
5
0
36
Sơn Tây
Cho em hỏi thêm có phải tiền bôì thường là NVL thì sẽ là tiền vật liệu bị tổn thất + Thuế GTGT đầu vào của vật liệu đó, và mình phải điều chỉnh lại thuế GTGT đvào đó.Phải không hả anh chị nhỉ?

ý bạn là dùng nguyên vật liệu để bồi thướng á :|

T

Toat

Sơ cấp
16/10/09
46
0
0
38
Hà Nội
Không,trong đợt lũ lụt năm 2008 cty em bị thiệt hại NVL,họ thẩm định và bồi thường tiền của NVL bị tổn thất

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA