THuế GTGT của HD mua hang trị giá trên 20tr. thanh toán bằng tiền mặt được tính vào chi phí nào

• Thread starter thuhuongnt
  • Ngày gửi
T

thuhuongnt

Guest
29/12/09
1
0
0
Toa nha HH My Dinh
Đầu năm nay don vi mình nhập một số hàng hoá trị giá hơn 30triệu nh]ng lại thanh toán bằng tiền mặt nên không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Mình có hỏi cán bộ thuế thì được hướng dẫn là số tiền thuế đó sẽ được tính vào giá vốn nhưng mình không hiểu làm thế nào để kết chuyển. Mong các bác giải đáp giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tuyet Huong

Sơ cấp
24/10/08
26
0
0
Binh Duong
Đầu năm nay don vi mình nhập một số hàng hoá trị giá hơn 30triệu nh]ng lại thanh toán bằng tiền mặt nên không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Mình có hỏi cán bộ thuế thì được hướng dẫn là số tiền thuế đó sẽ được tính vào giá vốn nhưng mình không hiểu làm thế nào để kết chuyển. Mong các bác giải đáp giúp.
Bạn cộng cả tiền thuế vào trong tiền hàng hóa mua về và khi xuất hàng hóa đó bán ra thì giá vốn xuất theo đơn giá bao gồm cả thuế GTGT trong đó

H

hungnvkh

Guest
27/4/08
4
0
1
51
Quy Nhon

Đầu năm: nếu từ 01/01 đến 31/03 thì vẫn được khấu trừ theo CV 10220 của BTC (gửi kèm);
Nếu sau thời hạn trên, sao bạn không lập biên bản với bên bán, nội dung: không phù hợp với quy định về ttoán. Căn cứ biên bản đó, bên bán trả lại tiền cho bạn, sau đó bạn ttoán qua NH rồi điều chỉnh hóa đơn, điều chỉnh kê khai thuế là OK. Việc lập biên bản điều chỉnh lại hình thức ttoán theo mình hiện chưa có quy định nào không cho phép làm việc này.

Đính kèm

• CV 10220.BTC ngay 20.7.09 chung tu thanh toan qua NH.doc
    53.5 KB · Lượt xem: 35
Sửa lần cuối:
M

Ms moon

Guest
24/12/09
2
0
0
HN
Các bác nhà mình oiiii. Em là thành viên mới ''toanh'' đây, phiền các pac chỉ giáo jup em.
Chẳng là em mới làm cho công ty mới thành lập, nghiệp vụ kế toán còn non yêu. Việc liên quan đến Hoá đơn. Theo Công văn mới nhất hoá đơn trên 20triệu phải có chứng từ thanh toán qua NH thì mới được khấu trừ thuế nhưng bây giờ cứ viết đầu ra lớn hơn 20 triệu mà bên mua chấp nhận thì có ảnh hưởng gì đến cả hai bên không?. Nếu viết hoá đơn trên 100 triệu thì thuế có chấp nhận cho bên bán không?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các bác nhà mình oiiii. Em là thành viên mới ''toanh'' đây, phiền các pac chỉ giáo jup em.
Chẳng là em mới làm cho công ty mới thành lập, nghiệp vụ kế toán còn non yêu. Việc liên quan đến Hoá đơn. Theo Công văn mới nhất hoá đơn trên 20triệu phải có chứng từ thanh toán qua NH thì mới được khấu trừ thuế nhưng bây giờ cứ viết đầu ra lớn hơn 20 triệu mà bên mua chấp nhận thì có ảnh hưởng gì đến cả hai bên không?. Nếu viết hoá đơn trên 100 triệu thì thuế có chấp nhận cho bên bán không?

Việc khấu trừ thuế chỉ liên quan đến hoá đơn đầu vào.
Hoá đơn đầu ra phát hành tại DN bạn, không liên quan đến việc khấu trừ khi thanh toán qua ngân hàng mà chỉ liên quan đến người mua.
Viết hoá đơn giá trị lớn cở nào đi nữa không liên quan đến việc "chấp nhận hay không chấp" nhận từ CQ thuế, hoá đơn giá trị lớn thì nên làm hợp đồng (nếu được).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA