Help! Hoá đơn ghi sau Tờ khai???

• Thread starter NgHoangLong
  • Ngày gửi
NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Kíu kíu.
Xin cho mình hỏi là đối với hàng xuất khẩu, tờ hoá đơn VAT mình có thể ghi sau (khoảng 15 ngày và còn trong tháng) so với tờ khai xuất khẩu được không? Anh chị nào có cách "giải nguy" giúp mình với. Mình "tẩu hoả nhập ma" rồi. Nếu hết cách, phải chịu hình thức phạt vì kê khai chậm thì phạt cao nhất là bao nhiêu vậy? Bởi vì đây là lần đầu tiên mình có lô xuất khẩu nên còn lúng túng, giá trị lô xuất khẩu chỉ có 1.333 USD thôi. Xin cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phuong2005

Guest
20/6/05
2
0
0
42
Vô gia cư
Các ý tưởng lớn gặp nhau, đây cũng là vấn đề mà mình vô cùng quan tâm. Ai biết chỉ bảo cho mình với. Ở công ty mình hoá đơn còn xuất sau cả tháng trời nữa cơ. Help me!

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Vấn đề của các bạn không có gì đáng lo lắng cả. Quy định là các bạn phải xuất hoá đơn ngay sau khi kiểm hoá và hàng chất lên tàu (có tờ khai HQ), tuy nhiên chẳng mấy doanh nghiệp làm được điều đó, thường một thời gian sau doanh nghiệp mới nhận được TKHQ và lúc đó mới xuất hoá đơn. Hơn nữa đối với hàng xuất khẩu thì thuế GTGT không phải nộp nên cơ quan thuế cũng không kiểm tra gắt gao, và cuối cùng nó còn phụ thuộc vào cách giải thích của các bạn nữa.
Cheers,

NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Cảm ơn Hat. Ở chỗ Long còn một vấn đề nữa Hat ạ. Bởi vì giá trị lô hàng của Long giá trị nhỏ và từ trước tới nay mới có phát sinh nên bên Công ty mình nhận tiền bằng tiền mặt tại VP đại diện của Công ty nước ngoài tại VN, không có qua ngân hàng. Do vậy không được hưởng thuế suất 0% mà phải ghi thuế suất như bán hàng nội địa. Một mặt lại ghi hoá đơn trễ ngày nữa. Nhiều chuyện nó dồn lại như vậy nên Long lo lắm. Lúc nãy 1088 Tp HCM tư vấn cho mình bảo là phải ghi cùng ngày, nếu không sẽ bị phạt. Trường hợp của Công ty mình như thế có dễ bị "để ý" không?

Sửa lần cuối:
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Không biết bạn có tờ khai xuất khẩu không, nếu có thì yên tâm rồi, không sao đâu, với lại lô hàng đó giá trị cũng nhỏ mà.
Cheers,

NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Vậy là mình yên tâm rồi, thủ tục mình đủ cả, chỉ còn trục trặc hai vấn đề mình nói thôi. Cảm ơn HAt nhé.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
NgHoangLong nói:
bên Công ty mình nhận tiền bằng tiền mặt tại VP đại diện của Công ty nước ngoài tại VN, không có qua ngân hàng. Do vậy không được hưởng thuế suất 0% mà phải ghi thuế suất như bán hàng nội địa. Một mặt lại ghi hoá đơn trễ ngày nữa

Nếu hồ sơ, thủ tục cho lô hàng xuất khẩu đều đầy đủ, chỉ thiếu mỗi thủ tục thanh toán qua NH thì VAT=0 và không được khấu trừ đầu vào tương ứng. Bạn nên xem lại TT120 để biết rõ hơn nếu không sẽ bị thiệt đấy!

NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Xin cảm ơn bạn lannhu, theo Long biết: Nếu thiếu điều kiện thanh toán qua ngân hàng thì mình có thể thực hiện theo hai cách:
1 - Nếu mình ghi thuế suất là 0% thì mình sẽ không được khấu trừ đầu vào tương ứng.
2 - Nếu mình ghi thuế suất như bán nội địa (5%, 10%) thì sẽ được khấu trừ đầu vào tương ứng.
Bởi vì trường hợp của mình nếu xác định đầu vào tương ứng sẽ rất cực vì sản phẩm của mình do nhiều NVL chi chít làm ra, mà lô hàng này có nhiều mặt hàng nữa. Do vậy mình chọn cách thứ hai, thiệt thòi chút đỉnh nhưng làm nó gọn.
Thật ra trong thông tư 120 không có nói rõ như vậy, tuy nhiên theo mình biết thì DN được phép làm như thế. Bạn đồng ý không?

Sửa lần cuối:
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Bạn ơi, tương ứng ở đây là tương ứng 1 cách tương đối thôi, không phải DN nào cũng đủ điều kiện để làm tuyệt đối cả (mà đôi khi rõ ràng quá cũng không tốt bằng cái chung chung). Bạn chỉ việc lấy tổng VAT đầu vào* tỉ lệ doanh thu không chịu thuế VAT thôi là có ngay ấy mà. Nhưng nếu bạn thấy chỉ thiệt thòi "chút đỉnh" thôi thì cơ quan thuế cũng rất hoan nghênh:p

Cái này trong TT120 có nói khá rõ đấy, bạn xem lại mục III.1.2.d nha!

NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Hi hi,... Cảm ơn lannhu, ý mình nói lúc nãy là trong thông tư 120 không có chỉ rõ cái cách cho phép ghi thuế suất nội địa thì được khấu trừ đầu vào tương ứng đấy.

Còn mục III.1.2.d(1,2,3,4) của TT120 thì bạn chỉ mình hôm qua là tuyệt vời rồi. Xin cảm ơn lannhu nghen.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
NgHoangLong nói:
ý mình nói lúc nãy là trong thông tư 120 không có chỉ rõ cái cách cho phép ghi thuế suất nội địa thì được khấu trừ đầu vào tương ứng đấy.
Trời ơi, cái này mà còn đợi chỉ rõ nữa ư! :wall:

NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
HI. hi, ....
Mới vào nghề khổ như thế đấy lannhu ạ.
Long không cụng đầu vào tường đâu. Quê của Long nhiều gốc dừa lắm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA