Khấu hao TSCD la vỏ chai oxy như thế nào?

• Thread starter luckystarvn1
  • Ngày gửi
L

luckystarvn1

Guest
9/12/09
2
0
0
39
ha noi
Cty em mới thành lập chuyên kinh doanh về ngành khí công nghiệp ,TSCD của cty em bao gồm : oto tải ,máy vi tính và vỏ chai khí như khí oxy ,C02...
Nhưng khi cty em mua vỏ chai khí thì không co hoá đơn . Nên em không biết phải ghi vào sổ kế toán như thế nào ,Và em cũng không biết phải khấu hao tài sản này ra sao ? Anh chị nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với ,Em cám ơn nhiều .

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

luckystarvn1

Guest
9/12/09
2
0
0
39
ha noi
Sao kô ai trả lời em vậy :wall: Em đã mua được HĐ vỏ chai oxy Nhưng trong hóa đơn thì giá trị của một chai là 300 ngàn và với số lượng là 1000 chai, nên tổng lô vỏ chai trị giá 300 triệu. Vậy em nên đưa vào TSCĐ hay CCDC, theo em hỏi thì vỏ chai oxy có thể sử dụng trong nhiều năm. Mà tiền thuế GTGT đầu vào của HĐ đó em vẫn được khấu trừ bình thường đúng kô a. Em kô phải dân kế toán chuyên nghiệp mong các bác chỉ giúp em với.Thanhks

T

thaohm

Sơ cấp
17/4/09
5
0
0
Hà Nội
Giá trị mỗi vỏ chai là 300 ngàn chưa đủ để hình thành TSCĐ thì tất nhiên bạn đưa vào CCDC và chi phí phân bổ dài hạn. N242,133/C331 - N154/242

T

thaohm

Sơ cấp
17/4/09
5
0
0
Hà Nội
Thuế GTGT của HĐ đó bạn vẫn được khấu trừ bình thường với điều kiện bạn phải thanh toán bằng chuyển khoản.

T

tuyetvothan

Sơ cấp
14/8/09
40
1
8
Bà Rịa-Vũng tàu
Tscđ

sao kô ai trả lời em vậy :wall: Em đã mua được hđ vỏ chai oxy nhưng trong hóa đơn thì giá trị của một chai là 300 ngàn và với số lượng là 1000 chai, nên tổng lô vỏ chai trị giá 300 triệu. Vậy em nên đưa vào tscđ hay ccdc, theo em hỏi thì vỏ chai oxy có thể sử dụng trong nhiều năm. Mà tiền thuế gtgt đầu vào của hđ đó em vẫn được khấu trừ bình thường đúng kô a. Em kô phải dân kế toán chuyên nghiệp mong các bác chỉ giúp em với.thanhks
vỏ chai oxy thì nên đưa vào bao bì luân chuyển (153.3). Bạn nên tìm hiểu xem vỏ chai đó sử dụng được bao nhiêu năm, phân bổ bao nhiêu lần. đầu tiên nhập về thì làm phiếu nhập kho, sau đó xuất kho sử dụng thì hạch toán nợ tk 142(hoặc 242) rồi hàng tháng bạn trích từ 142 hoặc 242 đó vào chi phí hàng tháng( chi phí = giá trị của ccdc đó/ số lần phân bổ). CÒN HÓA ĐƠN ĐÓ BẠN PHẢI THANH TOÁN BẰNG CHUYỂN KHOẢN THÌ MỚI ĐƯỢC KHẤU TRỪ THUẾ GTGT( VÌ TỪ 20 TRIỆU TRỞ LÊN PHẢI CÓ CHỨNG TỪ THANH TOÁN QUA NGÂN HÀNG THÌ MỚI ĐƯỢC KHẤU TRỪ)

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA