Một khoản nợ phải thu đã quá hạn 3 năm chưa đòi được, nếu DN không trích lập dự phòng phải thu khó đ

• Thread starter phuongaf43
  • Ngày gửi
P

phuongaf43

Guest
26/8/09
26
0
1
hai phong
Chào các anh, các chị! :015:
Tên đề tài cũng chính là câu hỏi của em ạ. Khi đọc thông tư 13/2006 (và cả TT 228/2009 mới nhất) về hướng dẫn trích lập các khoản dự phòng, em không thấy có quy định bắt buộc DN phải trích lập dự phòng nếu thấy có dấu hiệu nợ phải thu khó đòi.
vậy, nếu DN đưa số nợ không đòi được đó vào thẳng CP của DN mà không qua lập dự phòng thì có được thuế chấp nhận không ạ?
- Em còn một thắc mắc: Nếu DN bị lỗ thì có được phép trích lập dự phòng không và có VBPL nào quy định về việc này không?
Em rất cám ơn các anh, các chị ạ! :1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hung_galan

Guest
25/7/07
36
0
0
Hanoi
E đọc thêm thông tư 13 và 228 nhé, vì nếu E hạch toán ngay vào CP thì phải có hồ sơ chứng minh là khoản công nợ này là không có khả năng thu hồi, với thể nhân như thế nào, với pháp nhân như thế nào

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Chào các anh, các chị! :015:
Tên đề tài cũng chính là câu hỏi của em ạ. Khi đọc thông tư 13/2006 (và cả TT 228/2009 mới nhất) về hướng dẫn trích lập các khoản dự phòng, em không thấy có quy định bắt buộc DN phải trích lập dự phòng nếu thấy có dấu hiệu nợ phải thu khó đòi.
vậy, nếu DN đưa số nợ không đòi được đó vào thẳng CP của DN mà không qua lập dự phòng thì có được thuế chấp nhận không ạ?
- Em còn một thắc mắc: Nếu DN bị lỗ thì có được phép trích lập dự phòng không và có VBPL nào quy định về việc này không?
Em rất cám ơn các anh, các chị ạ! :1luvu:

Nếu không trích lập dự phòng mà khi có đủ hồ sơ chứng minh không thu được tiền thì bạn vẫn đưa đwocj vào chi phí.
Trích lập dự phòng nó chỉ là một khoản dự tính trước chi phí rủi ro cho năm tài chính hiện tại và điều này là có lợi cho doanh nghiệp về việc khi tính lợi nhuận thuế. Nên Tuỳ tình hình thực tế từng Công ty để áp dụng chứ ko cso ai bắt buộc cả.
Trong các văn bản pháp quy không có câu nào quy định DN lỗ không được trích lập dự phòng. Vì thế DN lỗ hay lãi đều đc trích lập dự phòng.

A

aladin77772000

Trung cấp
30/8/07
117
4
18
hn
Lỗ thì trích lập hay không cũng như nhau bạn ạ, bạn phải hiểu bản chất của trích lập dự phòng là trích vào chi phí hoạt động của năm báo cáo để có nguồn bù đắp cho tổn thất có thể xảy ra trong năm kế hoạch. Khi bạn trích lập dự phòng vào chi phí tức là giảm lợi nhuận hay khoản lợi nhuận tương ứng với khoản chi phí đã trích sẽ được giữ lại để bù đắp cho tổn thất năm sau, nếu không có tổn thất thì lại hoàn nhập để thực hiện nghĩa vụ thuế và chia lợi nhuận. Còn nếu bạn lỗ thì có trích hay không cũng chẳng có ý nghĩa gì

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA