Thuế TNMT đối với việc khai thác nước ngầm dùng trong sinh hoạt của công ty

Thảo luận trong 'Các sắc thuế khác' bắt đầu bởi Hoa Huyen, 30 Tháng mười hai 2009.

7,925 lượt xem

  1. Hoa Huyen

    Hoa Huyen Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    14
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    tp.HCM
    Vừa qua , công ty mình có làm Báo cáo đánh giá tác động môi trường. Trung tâm tư vấn nói để đúng thủ tục, cty phải làm giấy phép xin khai thác nước ngầm ( cty có khoan 1 cái giếng để dùng trong sinh hoạt vì không có nước thuỷ cục)Sau đó, mình được cấp phép khai thác nước ngầm để dùng trong sinh hoạt và PCCC. Vừa rồi trên thuế có yêu cầu mình phải nộp báo cáo và đóng thuế TNMT vì khai thác nước. Mình đã đọc thông tư, nghị định...nơi trang webketoan của bạn Tu Anh. Nhưng vì mình dùng trong sinh hoạt nên không biết tính giá là bao nhiêu, rồi lượng sử dụng là bao nhiêu,áp dụng thuế suất ra sao??? Có bạn nào biết vấn đề này làm ơn chỉ giúp mình với.
    Mình đọc trong dự thảo luật Thuế TNMT ( T10/2009) thì thấy có miễn giảm cho TH giống mình, nhưng trong các thông tư hồi năm 2006 thì chẳng thấy nói gì về TH của mình.
     
    #1
  2. VTM

    VTM Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    5,521
    Đã được thích:
    78
    Nơi ở:
    TÂY NAM BỘ
    Trong phần mềm HTKK có hướng dẫn rất rõ về thuế tài nguyên (phần công cụ và phần trợ giúp) bạn xem và làm theo.
     
    Last edited: 30 Tháng mười hai 2009
    #2
  3. NPT

    NPT Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    2,086
    Đã được thích:
    10
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Rừng Tây Nguyên
    Theo giá của UBND tỉnh, thành phố.TP- HCM xem tại Quyết định số 77/2007/QĐ-UBND
    Trường hợp của bạn không có miễn giảm.
     
    #3
  4. thanhvunt

    thanhvunt http://thanhvunt.com

    Bài viết:
    2,085
    Đã được thích:
    10
    Nơi ở:
    Nha Trang
    Nếu nhà em đào cái ao lấy nước tưới rau có phải đóng thuế TNMT không anh?
     
    #4
  5. NPT

    NPT Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    2,086
    Đã được thích:
    10
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Rừng Tây Nguyên
    Phục vụ cho nông nghiệp thì không.
     
    #5
  6. Ocean 13

    Ocean 13 Đại dương bao la ...

    Bài viết:
    1,155
    Đã được thích:
    5
    Nơi ở:
    Đại Dương
    Trường hợp của bạn đúng như NPT nói thì ko được miễn giảm. Bạn làm hồ sơ xin cáp giấy phép khai thác nước nguồn, đương nhiên cty bạn phải lắp đồng hồ nước, khi có Giấy phép khai thác rồi thì bạn đăng ký với cơ quan thuế để nộp thuế tài nguyên nước, đơn giá tính thuế nước nguồn cũng rẻ thôi mà, nếu là nước nguồn thì có 800đ/m3, thuế suất thì tùy theo từng tỉnh nhg cũng chỉ khoảng từ 0% đến 4% tùy theo mục đích sử dụng.
    Bạn tham khảo thêm trong Luật Thuế Tài nguyên Số: 45/2009/QH12, ngày 25 tháng 11 năm 2009 và Nghị định Số: 05/2009/NĐ-CP, ngày 19 tháng 01 năm 2009 nhé
     
    #6
  7. VTM

    VTM Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    5,521
    Đã được thích:
    78
    Nơi ở:
    TÂY NAM BỘ
    Bạn tham khảo nghị định Số: 05/2009/NĐ- CP ,Ngày 19 tháng 01 năm 2009 "Quy định chi tiết thi hành pháp lệnh thuế tài nguyên và Pháp lệnh sửa đổi, bổ sung Điều 6 Pháp lệnh thuế tài nguyên"

    Tại phụ lục 1, Biểu thuế tài nguyên tôi thấy có cái này, bạn nghiên cứu xem sử dụng được không:
    Phần V.Nước khoáng thiên nhiên, nước thiên nhiên
    3.3.Nước thiên nhiên dùng sản xuất nước sạch, dùng phục vụ các ngành nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp, diêm nghiệp và nước thiên nhiên khai thác từ giếng đào, giếng khoan phục vụ sinh hoạt. thuế suất = 0
    (Không biết có qui định cho tổ chức hay cá nhân hay không)
    Link tải Nghị định và phụ lục (biểu thuế):http://vbqppl.moj.gov.vn/law/vi/2001_to_2010/2009/200901/200901190001
    Riêng về Luật thuế tài nguyên có hiệu lực thi hành từ ngày 1.7.2010 (cái này nghiên cứu thực hiện lâu dài)
     
    Last edited: 31 Tháng mười hai 2009
    #7
  8. Hoa Huyen

    Hoa Huyen Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    14
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    tp.HCM
    Cảm ơn các bạn đã hồi đáp. Sau khi đọc các thông tin của các bạn, mình rút ra các kết luận như sau :
    Theo QĐ77/2007,Điều 1. Nay quy định giá tính thuế tài nguyên nước trên địa bàn thành phố Hồ Chí Minh như sau:
    - Tài nguyên nước mặt: 2.000 đồng/m3.
    - Tài nguyên nước dưới đất: 4.000 đồng/m3.

    Còn theo NĐ05/2009, thì thuế suất như sau :
    3.3 Nước thiên nhiên dùng sản xuất nước sạch, dùng phục vụ các ngành nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp, diêm nghiệp và nước thiên nhiên khai thác từ giếng đào, giếng khoan phục vụ sinh hoạt 0

    Vì giấy phép mình là khai thác nước dưới đất nên giá : 4.000 đồng/m3 và thuế suất là 0%. Mình nghĩ như vậy thôi, mình cũng đã gọi điện hỏi thăm ở bên Thuế của mình nhưng chưa có trả lời.
    Bạn VTM ơi, mình cũng có ý giống như bạn nhưng vì thấy bên thuế gọi điện hối thúc mình đóng thuế nên chắc không hy vọng thuế suất 0%. Nếu không được, chắc là mình chọn mục 3.2 trong phụ lục 1, thuế suất 2% quá.
     
    #8
  9. 1986

    1986 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    80
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    thien bang hoi
    kế toán trong doanh nghiệp khoan khai thác

    bà con giúp em với.
    cty em mới thành lập và kinh doanh chính là khoan khai thác dưới đất.
    nguyên vật liệu chủ yếu là nhân công, thuê máy, xăng dầu. có anh chị nào biết thông tư, nghị định, công văn nào quy định về tỷ lệ nguyên vật liệu đầu vào của ngành này ko a? và sổ sách kế toán thì phải hạch toán như thế nào cho hợp lý nhất?
    nếu anh chị nào có công văn hoạc thông tư nào làm ơn gửi giúp em vào mail: xuankt479@gmail.com
     
    #9

Chia sẻ trang này