Hạch toán thuế TNCN miễn giảm

• Thread starter fhlanh
  • Ngày gửi
F

fhlanh

Trung cấp
10/12/09
72
0
0
TN
Thân chào cả nhà!

Năm mới em kính chúc Ban Quản Trị và mọi thành viên nhiều sức khỏe và công việc tốt đẹp.Luôn tiện cho em hỏi cái này với.Bên em trả lương net cho nhân viên.Và em đã gross để tính PIT rồi.Em định khoản là:

-N642/C334 và N334/C335

Khi được miển thuế 6 tháng em ghi là: N335/C711.Vì em đâu phải trả lại cho người lao động.
Nhưng sếp em không đồng ý với cách em cho vào 711 vì bên em là doanh nghiệp nhỏ nên được giảm 30% TNDN thì em không được giảm ở 711.

Em đang tính định khoản là N335/C642 ngược lại để giảm chi phí thay vì cho vào 711.
Xin mọi người góp ý cho em với.Em thành thật cám ơn.:yo yo (21)::yo yo (21):

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hoa Mai

Hoa Mai

Trung cấp
25/2/05
141
0
16
41
Binh Duong
Thân chào cả nhà!

Năm mới em kính chúc Ban Quản Trị và mọi thành viên nhiều sức khỏe và công việc tốt đẹp.Luôn tiện cho em hỏi cái này với.Bên em trả lương net cho nhân viên.Và em đã gross để tính PIT rồi.Em định khoản là:

-N642/C334 và N334/C335

Khi được miển thuế 6 tháng em ghi là: N335/C711.Vì em đâu phải trả lại cho người lao động.
Nhưng sếp em không đồng ý với cách em cho vào 711 vì bên em là doanh nghiệp nhỏ nên được giảm 30% TNDN thì em không được giảm ở 711.

Em đang tính định khoản là N335/C642 ngược lại để giảm chi phí thay vì cho vào 711.
Xin mọi người góp ý cho em với.Em thành thật cám ơn.:yo yo (21)::yo yo (21):
Hạch toán như bạn sếp không đồng ý là đúng rồi, thuế TNCN là do lao động đóng, nhà nước miễn là miễn cho lao động chứ có phải cho cty bạn đâu, tiền đó phải trả lại cho người lao động chứ

F

fhlanh

Trung cấp
10/12/09
72
0
0
TN
Hạch toán như bạn sếp không đồng ý là đúng rồi, thuế TNCN là do lao động đóng, nhà nước miễn là miễn cho lao động chứ có phải cho cty bạn đâu, tiền đó phải trả lại cho người lao động chứ

Hi chi, nhưng trường hợp công ty em trả lương net thi phần thuế đó cty em hưởng còn trường hợp lương gross thì em trả lại người lao động là bình thường Sếp em cũng không đồng ý trả lại người lao động.chi có cách nào tư vấn giúp em hay là em ghi đảo lại như cách em đã nói.Thanks chi nhieu:dance2:

L

lamhic

Trung cấp
4/10/04
190
2
18
40
Ha Noi
Đối với công ty trả lương net, trường hợp được miễn thuế TNCN thì nếu người lao động yêu cầu thanh toán tiền thuế TNCN thì công ty với NLD thoả thuận và cty sẽ phải trả lại tiền thueu TNCN được miễn cho NLD.

Trường hợp người lao động không yêu cầu cty thanh toán tiền thuế TNCN được miễn thì bạn phải ghi giảm chi phí tương ứng. Bạn tham khảo công văn này nhé: Số: 3406/TCT-TNCN
V/v Hoàn thuế TNCN đối với những lao động thỏa thuận nhận thu nhập bằng lương NET.

L

lamhic

Trung cấp
4/10/04
190
2
18
40
Ha Noi
CV kèm theo

Đính kèm

• CV 3406 TNCN.pdf
    149.1 KB · Lượt xem: 104
N

Nickie Dang

Guest
4/1/10
1
0
0
Long Bien, Hanoi
thue TNCN

Xin chào các bạn,

Tôi là thành viên mới, xin chúc các ận Năm Mới Hạnh Phúc!

Tôi xin hỏi, muốn xem các bài trao dổi gần đây về thues TNCN thì xem ở đâu a?

Xin cảm ơn nhiều!
Nickie

C

contrairong1102

Guest
8/10/09
2
0
0
Ba Đình - Hà Nội
hay hay mình thấy ý kiến đc lắm để bàn lại với Sếp mình xem thế nào thanks bạn nhìu!

F

fhlanh

Trung cấp
10/12/09
72
0
0
TN
Đối với công ty trả lương net, trường hợp được miễn thuế TNCN thì nếu người lao động yêu cầu thanh toán tiền thuế TNCN thì công ty với NLD thoả thuận và cty sẽ phải trả lại tiền thueu TNCN được miễn cho NLD.

Trường hợp người lao động không yêu cầu cty thanh toán tiền thuế TNCN được miễn thì bạn phải ghi giảm chi phí tương ứng. Bạn tham khảo công văn này nhé: Số: 3406/TCT-TNCN
V/v Hoàn thuế TNCN đối với những lao động thỏa thuận nhận thu nhập bằng lương NET.

Cảm ơn Bác nhiều nhe.Vậy có cái công văn này thì em yên tâm rồi.Bây giờ chỉ lo quyết toán thôi.:1luvu:

F

fhlanh

Trung cấp
10/12/09
72
0
0
TN
Xin chào các bạn,

Tôi là thành viên mới, xin chúc các ận Năm Mới Hạnh Phúc!

Tôi xin hỏi, muốn xem các bài trao dổi gần đây về thues TNCN thì xem ở đâu a?

Xin cảm ơn nhiều!
Nickie

Hihi,Em thấy cũng dễ thôi.Bác vào mục thuế TNCN rồi xem tựa đề câu hỏi cần xem và kế bên có ghi ngày tháng năm gửi.

:angel::angel::