điều chỉnh giá thành kế hoạch

• Thread starter thaotoan
  • Ngày gửi
T

thaotoan

Sơ cấp
20/8/09
20
0
0
34
thai nguyen
chào mọi người, mọi người giúp mình với nhé.
Khi sản xuất sản phẩm, trong kỳ giá thành kế hoạch là 2k/sp, đến cuối kỳ kết chuyển chi phí để tiín giá thành thực tế thì giá thành thực tế là 1.9k/sp, lúc này khi định khoản điều chỉnh giá thành kế hoạch là: n tk 155, có tk 154: (0.1) có được không?và khi vào sổ thì vào số bình thường, tức là tk 155 vẫn vào bên nợ nhưng ghi âm. Mình muốn biết rõ nếu khi đk điều chỉnh như trên thì có cần ghi âm 0.1 (0.1) hay chỉ cần ghi xanh bình thường nhưng viết rõ là bút toán điều chỉnh?mọi nguời giúp mình với nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thaotoan

Sơ cấp
20/8/09
20
0
0
34
thai nguyen
vì trogn kỳ chưa tính đựoc giá thành thực tế thì mình phải tính giá thành kế hoạch để khi bán hàng hoá hay đưa hàng đi đại lý mình còn vào sổ mà, nhưng mình muốn biết là điều chỉnh giá thành kế hoạch như mìh làm thế đã đúng chưa hay là làm như thếnào?

B

Blue272

Guest
vì trogn kỳ chưa tính đựoc giá thành thực tế thì mình phải tính giá thành kế hoạch để khi bán hàng hoá hay đưa hàng đi đại lý mình còn vào sổ mà, nhưng mình muốn biết là điều chỉnh giá thành kế hoạch như mìh làm thế đã đúng chưa hay là làm như thếnào?

Blue cũng ko hiểu là sao lại hạch toán giá thành kế hoạch vào ss thuế làm gì?
Giá thành kế hoạch thường chỉ để doanh nghiệp bạn theo dõi hoặc làm báo cáo nội bộ...và nếu " ngoại biên nội bộ" thì chỉ để bạn lên được báo cáo thuế thu nhập tạm tính quý thôi mà.

- Anh ( chị) nào có kinh nghiệm trong việc này giải thích giúp Blue và bạn nhé.

levanton

levanton

Cao cấp
chào mọi người, mọi người giúp mình với nhé.
Khi sản xuất sản phẩm, trong kỳ giá thành kế hoạch là 2k/sp, đến cuối kỳ kết chuyển chi phí để tiín giá thành thực tế thì giá thành thực tế là 1.9k/sp, lúc này khi định khoản điều chỉnh giá thành kế hoạch là: n tk 155, có tk 154: (0.1) có được không?và khi vào sổ thì vào số bình thường, tức là tk 155 vẫn vào bên nợ nhưng ghi âm. Mình muốn biết rõ nếu khi đk điều chỉnh như trên thì có cần ghi âm 0.1 (0.1) hay chỉ cần ghi xanh bình thường nhưng viết rõ là bút toán điều chỉnh?mọi nguời giúp mình với nhé

Chào bạn !

Như vậy bạn đã lấy giá thành kế hoạch làm giá hạch toán. Không sao cả. khi xác định giá thành thật tế, bạn hạch toán điều chỉnh ghi âm, có như vậy chi phí sản xuất dở dang cuối kỳ trên sổ TK 154 mới đúng với giá trị sản phẩm dở dang được đánh giá ( nếu có spdd cuối kỳ) hoặc TK 154 không có tình trạng có số dư Có ( nếu không có sp dd cuối kỳ)

Định khoản : Nợ 155/ Có 154 : ghi âm (Tổng số sản phẩm nhập kho trong kỳ x 0,1)

Ngoài ra bạn còn phải định khoản giảm giá vốn cho thành phầm đã bán.
Nợ 632/ Có 155 ghi âm ( Số thành phẩm đã bán x 0,1).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA