Tạm trích khấu hao TSCĐ

• Thread starter nguyen t ha
  • Ngày gửi
N

nguyen t ha

Sơ cấp
19/11/09
22
0
0
ha noi
Chào các bạn.
-Công ty mình mua dây chuyền sản xuất Vật liệu xây dựng. Dây chuyền đã được đưa vào sử dụng nhưng chưa có quyết định tăng TSCĐ
- Công ty tự xây dựng nhà kho đã đưa vào sử dụng nhưng chưa tiến hành quyết toán để tăng tscđ
Vậy mình sẽ tiến hành tạm trích khấu hao.
Mình muốn hỏi là khi tạm trích khấu hao như vậy cần những giấy tờ, thủ tục gì. Giám đốc có cần ra quyết định gì (về giá trị tài sản tạm tăng...) hay không hay là kế toán tự căn cứ vào tình hình thực tế để tạm trích khấu hao?
Các bạn ơi trả lời gấp cho mình nhé.
Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyen t ha

Sơ cấp
19/11/09
22
0
0
ha noi
ah, cho mình hỏi thêm là có cần đăng ký phương pháp trích khấu hao với cơ quan thuế không. Mình đọc quy định thì thấy có phải đăng ký nhưng hỏi nhiều doanh nghiệp mà không thấy doanh nghiệp nào đăng ký cả. Không biết cái này có quan trọng không nhỉ?

V

vhdung87

Guest
3/11/08
21
0
0
36
hà nội
Chào các bạn.
-Công ty mình mua dây chuyền sản xuất Vật liệu xây dựng. Dây chuyền đã được đưa vào sử dụng nhưng chưa có quyết định tăng TSCĐ
- Công ty tự xây dựng nhà kho đã đưa vào sử dụng nhưng chưa tiến hành quyết toán để tăng tscđ
Vậy mình sẽ tiến hành tạm trích khấu hao.
Mình muốn hỏi là khi tạm trích khấu hao như vậy cần những giấy tờ, thủ tục gì. Giám đốc có cần ra quyết định gì (về giá trị tài sản tạm tăng...) hay không hay là kế toán tự căn cứ vào tình hình thực tế để tạm trích khấu hao?
Các bạn ơi trả lời gấp cho mình nhé.
Thanks
đối với dây chuyền sản xuất nếu biên bản nghiệm thu bàn giao đưa vào sử dụng thì phải ghi tăng giá trị TSCD và tiến hành trích khấu hao như bình thường để đảm bảo tính đúng kỳ.Bây h mà bạn tạm trích khấu hao mà không đồng thời tăng nguyên giá thì sẽ bị lệch số liệu giữa thời điểm đưa vào sử dụng và thời gian trích khấu hao thì buồn cười lắm.Chi phí trích khấu hao được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.
Còn nhà kho thì cũng trích khấu hao bình thường theo căn cứ vào chi phí thực tế hình thành nên TSCD.

V

vhdung87

Guest
3/11/08
21
0
0
36
hà nội
ah, cho mình hỏi thêm là có cần đăng ký phương pháp trích khấu hao với cơ quan thuế không. Mình đọc quy định thì thấy có phải đăng ký nhưng hỏi nhiều doanh nghiệp mà không thấy doanh nghiệp nào đăng ký cả. Không biết cái này có quan trọng không nhỉ?
bạn nên đăng ký với cơ quan thuế vì nó liên quan đến chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.Không đăng ký thì sau này chỉ thiệt thôi.Theo thông tư 130 về thuế TNDN trong phần chi phí được trừ.:D

I

irobot

Guest
9/11/07
8
0
0
44
Hà Lội
Để có cơ sở tạm trích KH TSCĐ, cần làm 1 số hồ sơ sau:
1. Đối với dây chuyền: Phòng kế toán tập hợp toàn bộ chi phí hợp lý liên quan, làm 1 cái công văn báo cáo Ban giám đốc cho phép tạm tính nguyên giá của tài sản. Giám đốc ký duyệt. Xong.
2. Đối với nhà kho, cũng tiến hành tương tự. Tuy nhiên, các hồ sơ thanh toán nhớ phải có cả chữ ký xác nhận của tổ, đội được giao thực hiện và bộ phận giám sát thi công.

C

chungnet

Guest
24/5/09
4
0
0
38
Ha Long
Các bạn cho mình hỏi một chút: cty mình xây dựng một nhà văn phòng đã đưa vào sử dụng hơn 1 năm nhưng chưa xong thủ tục nghiệm thu và thanh toán cho bên thi công, mình định hạch toán tạm tăng tài sản cố định để trích khâú hao như sau Nợ: TSCĐ, Có: Phải trả dài hạn khác, như vậy có đúng không ? hay là phải ghi Có: Phải trả phải nộp ngắn hạn khác.

A

anhhai89

Trung cấp
13/11/10
77
0
6
35
phu yen
cho mình hỏi tý, công ty mình có mua máy móc thiết bị về sử dụng hơn 02 tháng nhưng vẫn chưa có hóa đơn, như vậy tói khi nào có hóa đơn, và đăng ký trích KHTSCĐ, mới trích kh phải ko?
Mà thủ đăng ký trích khấu hao cần những gì? giúp mình với vì mình mới làm nên không biết
Cảm ơn các thành viên trong diễn đàn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA