Chi phí vận chuyển theo dõi và hạch toán thế nào cho hợp lý

• Thread starter NhungGL
  • Ngày gửi
N

NhungGL

Sơ cấp
27/6/09
34
0
6
Gia Lâm
Chào cả nhà, mình mới làm kế toán xây dựng nên mình còn rất nhiều vấn đề thắc mắc cả nhà xem giúp mình với nha.
Bên mình có nhập vật liệu là cát, đá các loại của cty A nhưng đơn giá ko bao gồm vận chuyển, bên mình phải thuê bên ngoài vận chuyển thì mình sẽ theo dõi và hạch toán chi phí vận chuyển đấy như thế nào?
Mình sẽ hạch toán CF vận chuyển vào cùng với giá mua vật liệu như:
NG = Giá mua +CF khác
hay mình sẽ tập hợp trên 627 sau đấy phân bổ
Chắc mọi người làm bên xây dựng đều có thể giúp mình giải đáp câu hỏi này đúng ko a?vì mình nghĩ công ty XD nào cũng có trường hợp như thế này
Mong cả nhà xem giúp mình giải quyết vấn đề này

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tcktvse1

Sơ cấp
10/12/09
9
0
0
41
Đông anh - Hà nội
Theo mình bạn phải hạch toán là : NG = Giá mua +CF khác
Không được tập hợp trên 627 sau đấy phân bổ đâu bạn à ( sai lắm đấy)

C

chanhnq81

Sơ cấp
18/5/09
13
0
0
Ho Chi Minh
Bạn chỉ có thể hạch toán NG = Giá mua +CF khác thôi.

G

girllovely

Guest
6/1/10
1
0
0
34
Quảng Nam
bạn phải hạch toán NG=GM+CP không được hạch toán vào 627 đâu

H

hongvien

Guest
16/5/09
2
0
1
ho chi minh
Bên công cty bạn khi thuê vận chuyển trong hóa đơn có xuất ghi rõ là chi phí vận chuyển cát đá hay không hay là chi phí xăng dầu....Nếu mà ghi rõ là chi phí vận chuyển cát đá thì bạn tính luôn vào giá mua. Còn không thì bạn phải đưa vào 627 hoặc 811.

D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
Nếu là thuê vận chuyển nguyên 1 loại mặt hàng(cát hoặc đá) thì dễ, bạn ghi thẳng vào nguyên giá vật liệu nhập kho, nhưng nếu như bạn thuê v/c cả cát, đá, xi măng... thì phải phân bổ cho vật liệu đó theo giá mua của từng loại

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Chào cả nhà, mình mới làm kế toán xây dựng nên mình còn rất nhiều vấn đề thắc mắc cả nhà xem giúp mình với nha.
Bên mình có nhập vật liệu là cát, đá các loại của cty A nhưng đơn giá ko bao gồm vận chuyển, bên mình phải thuê bên ngoài vận chuyển thì mình sẽ theo dõi và hạch toán chi phí vận chuyển đấy như thế nào?
Mình sẽ hạch toán CF vận chuyển vào cùng với giá mua vật liệu như:
NG = Giá mua +CF khác
hay mình sẽ tập hợp trên 627 sau đấy phân bổ
Chắc mọi người làm bên xây dựng đều có thể giúp mình giải đáp câu hỏi này đúng ko a?vì mình nghĩ công ty XD nào cũng có trường hợp như thế này
Mong cả nhà xem giúp mình giải quyết vấn đề này
NVL hạch toán như thế nào thì các chi phí vạn chuyển kèm theo hạch toán như thế đó

P

phan thu huong

Guest
12/3/08
7
0
0
ha noi
chỉ có cách tính là NG = Giá mua + chi phí vận chuyển thôi bạn à

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA