Hạch toán chi phí - Doanh thu vận chuyển!!

• Thread starter M Hien
  • Ngày gửi
M

M Hien

Guest
11/6/09
40
0
6
34
TP Hải Dương
Công ty em là công ty TM - DV, hoạt động trên lĩnh vực vận tải hàng hoá đường thuỷ nội địa. Cty em là cty trung gian giữa bên thuê tàu và bên nhận vận chuyển hàng do vậy em muốn hỏi các chi phí xăng dầu, chi phí giao thông sẽ hạch toán vào TK nào? Cty em có phải xác định Giá vốn không? TK 154 sẽ có không?
Mong các bác chỉ giúp em với. Cty mới thành lập nên em ko bít làm thế nào?
Cảm ơn mọi người nhìu!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

M Hien

Guest
11/6/09
40
0
6
34
TP Hải Dương
:wall: hu..........hu........... Ko bác nào giúp em à!
Chắc lần này em tắc wa à! :wall:
Help..................

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Công ty em là công ty TM - DV, hoạt động trên lĩnh vực vận tải hàng hoá đường thuỷ nội địa. Cty em là cty trung gian giữa bên thuê tàu và bên nhận vận chuyển hàng do vậy em muốn hỏi các chi phí xăng dầu, chi phí giao thông sẽ hạch toán vào TK nào? Cty em có phải xác định Giá vốn không? TK 154 sẽ có không?
Mong các bác chỉ giúp em với. Cty mới thành lập nên em ko bít làm thế nào?
Cảm ơn mọi người nhìu!

Có mấy vấn đề bạn cho biết thêm:
1. Bên có tàu cho thuê có xuất hoá đơn cho Cty bạn không ?
2. Ai xuất hoá đơn cho bên chủ hàng ?

M

M Hien

Guest
11/6/09
40
0
6
34
TP Hải Dương
1. Do đặc trưng của Cty em là Cty Thương mại nên khi có nghiệp vụ phát sinh, Cty em sẽ ký Hợp đồng với cả hai bên, cuối tháng Bên có tàu cho thuê sẽ xuất HĐ cho Cty em (HĐ đó bao gồm "Thanh toán tiền cước vận chuyển" và " Bốc xúc"). Lúc này Cty em cũng sẽ xuất HĐ cho Chủ hàng Cty em vận chuyển. Cty em sẽ hưởng phần chênh lệch khoảng 10%
2. Bên Chủ hàng là DN sản xuất nên thuê Cty em vận chuyển hàng đến Cty đối tác. (Cty phân phối, tiêu thụ sản phẩm)
Em nói qua thế, ko biết anh có hiểu ko vì nó cũng hơi lằng nhằng.(^_^)
Anh cố giúp em nha.
Cảm ơn anh nhiều nha!

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
1. Do đặc trưng của Cty em là Cty Thương mại nên khi có nghiệp vụ phát sinh, Cty em sẽ ký Hợp đồng với cả hai bên, cuối tháng Bên có tàu cho thuê sẽ xuất HĐ cho Cty em (HĐ đó bao gồm "Thanh toán tiền cước vận chuyển" và " Bốc xúc"). Lúc này Cty em cũng sẽ xuất HĐ cho Chủ hàng Cty em vận chuyển. Cty em sẽ hưởng phần chênh lệch khoảng 10%
2. Bên Chủ hàng là DN sản xuất nên thuê Cty em vận chuyển hàng đến Cty đối tác. (Cty phân phối, tiêu thụ sản phẩm)
Anh cố giúp em nha.
Cảm ơn anh nhiều nha!
tất cả các chi phí đó bạn cho vào tk 154 rồi cuối tháng kc qua giá vốn nhé
thân :015:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Anh cố giúp em nha.
Cảm ơn anh nhiều nha!

Nói như trên thì xăng dầu ai chịu, nếu bên chủ tàu chịu thì giá vốn của DN bạn là CP thuê tàu.
Còn xăng dầu và phí giao thông nếu bên bạn chịu thì GV gồm CP thuê tàu + xăng dầu và phí giao thông.
Bạn cần phải xác định GV (sử dụng 154 để tập hợp CP và k/c về 632)

H

haihoa2712

Guest
3/10/14
7
0
1
31
em cũng giống công ty chị này.
Ai giúp em định khoản với.
nhất là vấn đề khi em xuất hóa đơn cho bên chủ hàng với

namkim

namkim

Trung cấp
em cũng giống công ty chị này.
Ai giúp em định khoản với.
nhất là vấn đề khi em xuất hóa đơn cho bên chủ hàng với

Theo nguyên tắc PHÙ HỢP thì doanh thu gắn liền với chi phí

Vì vậy dù SX hay Dịch vụ đều phải tính giá thành và giá vốn

Có 511 tương ứng phải có Nợ 632
Vấn đề xăng dầu, bạn cần xem lại các điều khoản trên hợp đồng

Nếu thuê vận chuyển xuất hóa đơn vận chuyển bốc xếp rồi thì xăng dầu cty bạn đổ vào ko hợp lý (đã thuê vận chuyển sao phải đổ xăng?)
Ngược lại nếu hợp đồng ghi rõ chỉ cho thuê tàu, mọi phí khác đơn vị thuê chịu như xăng dầu, giao thông..... thì xăng dầu sẽ được hạch toán là hợp lý tập hợp tính Z

Vậy nên bên bạn soạn hợp đồng phù hợp với chi phí thực tế

Thân

H

haihoa2712

Guest
3/10/14
7
0
1
31
em cảm ơn anh.
Công ty em chỉ là bên trung gian. Tiền xăng dầu tàu chạy là bên họ chịu. Trên hóa đơn công ty em chỉ có cước chạy thôi không có nội dung gì hết? em có đọc qua thì em thấy chỉ cần định khoản là:
nợ tk 131
có tk 511
có tk 3331
Liệu có được không có anh chị?

namkim

namkim

Trung cấp
em cảm ơn anh.
Công ty em chỉ là bên trung gian. Tiền xăng dầu tàu chạy là bên họ chịu. Trên hóa đơn công ty em chỉ có cước chạy thôi không có nội dung gì hết? em có đọc qua thì em thấy chỉ cần định khoản là:
nợ tk 131
có tk 511
có tk 3331
Liệu có được không có anh chị?

Nếu đã xuất hóa đơn đầu ra thì hạch toán phải đủ bút toán
N 632: giá vốn hàng hóa, dịch vụ /Có 154,....
N131.../C 511: doanh thu bán hàng hóa, dịch vụ/C3331

H

haihoa2712

Guest
3/10/14
7
0
1
31
em cảm ơn anh nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA