Chi phí vận chuyền hàng vừa nhập kho vùa bán thẳng, có tính vào giá vốn không?

• Thread starter lovers
  • Ngày gửi
L

lovers

Guest
4/6/09
50
0
0
ha noi
Cả nhà cho em hỏi với. Công ty em nhập khẩu hàng nhưng khôgn có kho. Hàng về đến cảng bên em thuê Cty làm tờ khai và vận chuyển luôn. Một phần hàng sẽ chuyển về gửi kho của khách hàng, phần đa là chuyển thẳng đến khách hàng luôn. Như vậy chi phí vận chuyển có tính vào giá thành hay tính vào chi phí. ăn tết xong trả lời cho em nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoadaquydnvn

Guest
2/12/09
10
0
0
37
da nang
Chi phí vận chuyển, bốc dở, kho lưu trú đều tính vào giá mua của hàng hoá tức là TK 156 đó nhưng mà chia ra 1561 là giá trị hàng hoá, 1562 là chi phí mua hàng.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Cả nhà cho em hỏi với. Công ty em nhập khẩu hàng nhưng khôgn có kho. Hàng về đến cảng bên em thuê Cty làm tờ khai và vận chuyển luôn. Một phần hàng sẽ chuyển về gửi kho của khách hàng, phần đa là chuyển thẳng đến khách hàng luôn. Như vậy chi phí vận chuyển có tính vào giá thành hay tính vào chi phí. ăn tết xong trả lời cho em nhé
Cái này em cho vào giá vốn hoặc vào chi phí bán hàng đều được cả. Nhưng bên vận chuyển phải xuất hóa đơn cho bên em đầy đủ nhé.

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
cho vào giá vốn là tốt nhất

L

levuong85

Guest
13/12/09
3
0
1
Hưng Yên
Chi phí vận chuyển hàng nhập khấu tính vào giá thành là đúng nhất.

Đồng Hành

Đồng Hành

Trung cấp
Cong ty bạn nhập hàng rồi bán thẳng không qua kho có nghĩa là Công ty bạn bán thương mại.
Vậy cước vận chuyển hạch toán vào đâu? Giá thành hay chi phí bán hàng.
Chúng ta thử phân tích sâu và logic 1 chút thì sẽ biết nên hạch toán vào đâu?
Trong chi phí hợp lý để tính thuế TNDN thì phần chi phsi quảng cáo tiếp thị bị khống chế từ 10-15% Tổng chi phsi hợp lý.( riền Cty thương mại chi phsi hợp lý ko bao gồm giá vốn hàng bán)
Vậy thì trong trường hợp Cty bạn cần cái 10% ấy cao hay thấp, bạn sẽ tự điều chỉnh hạch toán vào TK nào mà thôi.

L

lovers

Guest
4/6/09
50
0
0
ha noi
Cong ty bạn nhập hàng rồi bán thẳng không qua kho có nghĩa là Công ty bạn bán thương mại.
Trong chi phí hợp lý để tính thuế TNDN thì phần chi phsi quảng cáo tiếp thị bị khống chế từ 10-15% Tổng chi phsi hợp lý.( riền Cty thương mại chi phsi hợp lý ko bao gồm giá vốn hàng bán)
Vậy thì trong trường hợp Cty bạn cần cái 10% ấy cao hay thấp, bạn sẽ tự điều chỉnh hạch toán vào TK nào mà thôi.

Câu trả lời của bạn thật sâu sắc. Cảm ơn bạn nhiều nhé. Cảm ơn mọi người nữa

T

thuyduong2010

Guest
30/3/10
16
0
0
vinh long
Anh ơi, anh giải thích kĩ lại phần này cho em với, e chưa hiểu lắm, em mới ra trường lại vô đúng trường hợp này
Nên ko biết làm thế nào cho đúng.
Anh giải thích dùm e nhá

L

luusuongmai

Trung cấp
7/3/10
143
1
18
Tp. HCM

e chưa hiểu lắm, em mới ra trường lại vô đúng trường hợp này
Nên ko biết làm thế nào cho đúng.
Bình thường khi bạn nhập kho môt lô hàng nào đó thì trị giá gốc của lô hàng = giá mua + cp vận chuyển (M) +.... ----> cp (M) đã nằm trong giá gốc của hàng hóa, khi xuất bán hàng có phải bạn phải ghi nhận giá vốn không? (bút toán N632/ Có 156).
Để bán được hàng bạn phải thuê vận chuyển------> cp vận chuyển (N) đó được hạch toán vào cp bán hàng (tk641)
Nhưng đối với một số cty thương mại, mua về chuyển đi bán ngay, không nhập kho thì họ sẽ "mất " 1 khoản cp (cp mua hàng or cp bán hàng). Vậy thì tới đây, bạn sẽ phân vân không biết nên đưa cp đó vào là cp (M) or cp (N).

Ghi nhận vào cp (M)----> sẽ làm tăng giá vốn của bạn lên -----> giá bán của bạn sẽ phải cao hơn ----DT cao hơn ---- nộp thuế nhiều hơn
Ghi nhận vào cp (N) -----> tổng cp quảng cáo, tiếp thị, bán hàng...sẽ có mức khống chế không được >10 % với tổng cp kinh doanh trong cùng 1 kỳ kế toán.
Vậy ghi nhận theo cp nào đó là tùy thuộc vào tình hình thực tế ở DN của bạn. Mình giải thích vậy bạn đã hiểu được kỹ chưa?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA