Mua sắm tài sản

• Thread starter Giangphamthanh
  • Ngày gửi
G

Giangphamthanh

Guest
Chúc mừng năm mới!
Thân chào các bạn đồng nghiệp! Mặc dù biết các bạn rất bận mải nhưng hãy dừng tay cho tôi hỏi một chút!
Đơn vị tôi kinh doanh khách sạn, nhà hàng vừa qua đã mua một số cây cảnh của vườn cảnh tư nhân với giá trị lớn (không có hóa đơn), bây giờ tôi cần phải làm thế nào để ghi hợp lý số tiền đó?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huyenxinh2602

Sơ cấp
13/4/09
12
0
1
hà nội
Chúc mừng năm mới!
Thân chào các bạn đồng nghiệp! Mặc dù biết các bạn rất bận mải nhưng hãy dừng tay cho tôi hỏi một chút!
Đơn vị tôi kinh doanh khách sạn, nhà hàng vừa qua đã mua một số cây cảnh của vườn cảnh tư nhân với giá trị lớn (không có hóa đơn), bây giờ tôi cần phải làm thế nào để ghi hợp lý số tiền đó?
Chào bạn!
Theo Luật Dân Sư thì đây là hợp đồng dân sư, có thể bằng hình thức: văn bản, lời nói, hành vi.
Việc thu mua cây cảnh, nông sản chưa qua chế biến của nông dân thì ban nên lập phiếu thu mua, và khi thanh toán lập chứng từ chi tiền đầy đủ. Và quan trọng là ban phải có bản sao CMND của người bán hàng
Bạn lưu ý: 1. CMND đó còn han sử dung (15 năm); 2. Địa chỉ trên CMND của người đó phải đúng với địa chỉ họ đang cư trú ( nếu không sau này khi cơ quan thuế đi xác minh theo địa chỉ trên CMND mà không có người đó cư trú ở thời điểm bán hàng thì rách viêc
các phiếu thu mua này hàng tháng ban nên kê trên bảng kê 04 để theo dõi và hạch toán chứ không nộp báo cáo thuế.

G

Giangphamthanh

Guest
Cảm ơn bạn huyenxinh2606, cho mình hỏi thêm chút ít nữa nhé! Các loại cây cảnh đó mình phải trích chi phí trả trước dài hạn trong bao nhiêu năm? Có quy định nào trích chi phí cho loại này này không? Cảm ơn bạn trước!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA