Làm sao để tách giá trị quyền sử dụng đất và công trình xây dựng trên đất

• Thread starter tuxedo_ta
  • Ngày gửi
T

tuxedo_ta

Guest
19/4/07
60
0
0
36
hung yen
Chào các bác.Em có vấn đề thắc mắc rất mong các cao nhân giải đáp.
Cty em mua rất nhiều đất đã có nhà cửa để làm VP chi nhánh.Bên e đều hạch toán toàn bộ vào TSCĐ HH.Nhưng do từ trước đến giờ bên em không bao giờ tách giá trị đất và nhà ở trên đất là giá trị bao nhiêu?Nhưng bây giờ bên kiểm toán vào họ muốn bên em tách giá trị của 2 phần đó ra.Vì phần đất bên em mua đa phần là có thời gian sử dụng lâu dài.Họ cho rằng giá trị của đất đó được coi là TSCĐ Vh và ko tính khấu hao.
Vấn đề ở đây là các hợp đồng mua bán đất đai nhà cửa bên em ko tách riêng 2 phần đó mà chỉ có tổng số tiền và nêu chi tiết diện tích của từng phần.Em ko bít để tách giá trị đất và nhà cửa trên đất fải căn cứ vảo đâu? văn bản nào? Và thu thập khung giá đất của từng địa phương ở đâu?
Em đang rất cần.Rất mong các cao nhân giải đáp giúp!:D.Thanks trước nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

DvDKNY

Guest
7/4/09
4
0
1
Tp. HCM
Cty bác đã mua rất nhiều nhà và QSD đất ---> cty lớn, có khả năng tài chính.
Tốt nhất bác nên nhờ bên Cty chuyên về tư vấn luật và Thẩm định giá BĐS họ tư vấn cho. Làm mấy cái dính đến đất đai cửa hơi phức tạp, nếu người đi làm hồ sơ ko có mối quan hệ thì mệt đấy. Nào là thẩm định giá, làm hồ sơ... tùy thuộc vào vị trí căn nhà nữa bác ạ.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào các bác.Em có vấn đề thắc mắc rất mong các cao nhân giải đáp.
Cty em mua rất nhiều đất đã có nhà cửa để làm VP chi nhánh.Bên e đều hạch toán toàn bộ vào TSCĐ HH.Nhưng do từ trước đến giờ bên em không bao giờ tách giá trị đất và nhà ở trên đất là giá trị bao nhiêu?Nhưng bây giờ bên kiểm toán vào họ muốn bên em tách giá trị của 2 phần đó ra.Vì phần đất bên em mua đa phần là có thời gian sử dụng lâu dài.Họ cho rằng giá trị của đất đó được coi là TSCĐ Vh và ko tính khấu hao.
Vấn đề ở đây là các hợp đồng mua bán đất đai nhà cửa bên em ko tách riêng 2 phần đó mà chỉ có tổng số tiền và nêu chi tiết diện tích của từng phần.Em ko bít để tách giá trị đất và nhà cửa trên đất fải căn cứ vảo đâu? văn bản nào? Và thu thập khung giá đất của từng địa phương ở đâu?
Em đang rất cần.Rất mong các cao nhân giải đáp giúp!:D.Thanks trước nhé!

Trường hợp này, tốt nhất nên nhờ một tổ chức có chức năng thẩm định giá, toàn bộ hồ sơ thủ tục họ sẽ lảnh làm hết (dịch vụ mà)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA