Kê khai thuế cho cty mới thành lập?

• Thread starter truonghoangmai
  • Ngày gửi
T

truonghoangmai

Guest
13/2/08
11
0
0
41
Hanoi
Trả lời giúp mình với.
Cty mình mới thành lập 13/11/2009, đến nay chưa phát sinh hóa đơn GTGT đầu vào và đầu ra nào, chỉ có những chi phí về thành lập DN và làm con dấu, thuê nhà, trả tiền điện nước, làm trang web cho cty, vậy mình phải làm những kê khai gì. hiện nay mình mới chỉ nộp thuế môn bài 1/2 năm thôi. con tiếp theo phải làm gì nữa mình chưa biết thế nào đây, có ai chỉ giúp mình với, cảm ơn các bạn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Trả lời giúp mình với.
Cty mình mới thành lập 13/11/2009, đến nay chưa phát sinh hóa đơn GTGT đầu vào và đầu ra nào, chỉ có những chi phí về thành lập DN và làm con dấu, thuê nhà, trả tiền điện nước, làm trang web cho cty, vậy mình phải làm những kê khai gì. hiện nay mình mới chỉ nộp thuế môn bài 1/2 năm thôi. con tiếp theo phải làm gì nữa mình chưa biết thế nào đây, có ai chỉ giúp mình với, cảm ơn các bạn rất nhiều.

Bạn phải làm báo cáo thuế tháng dù có phát sinh hay không (sử dụng phần mềm HTKK)
Những chi phí trên, nếu là hoá đơn GTGT khấu trừ thì bạn kê khai báo cáo thuế bình thường.
Nếu là hoá đơn thông thường thì bạn khỏi kê khai vào báo cáo thuế tháng.
Về báo cáo tài chính cuối năm 2009 bạn có thể gộp chung với năm 2010 để làm.

T

tungc4

Trung cấp
19/5/07
60
0
0
39
nha trang
Mình chỉ bổ sung thêm là nếu bảng lương cty có mức thu nhập phải nộp theo luật thuế TNCN thì bạn kê khai thêm tờ khai thuế TNCN nhé.

M

mountfaber

Guest
4/1/10
7
0
0
Hà Nội
Mình đang gặp vướng mắc, nhờ các bạn chỉ giúp.

Cty mình hoạt động từ T8/09, đã phát sinh thuế GTGT đầu vào nhưng chưa có doanh thu. Do đó, khi kê khai từ T8 đến T11, phần thuế này mình cứ luỹ kế dần vào thuế VAT được khấu trừ kỳ sau. Vửa rồi bạn mình mới nói mình kê khai thế là sai vì chưa có doanh thu thì ko được khấu trừ. Mình lo lắng quá. Các bạn chỉ giúp cho mình:
- Nếu mình sai thì tháng 12 này mình phải kê khai điều chỉnh thế nào
- Phần VAT đầu vào đó nếu ko đc khấu trừ thì cty hạch toán vào chi phí?
- Về lý thuyết, có thể đợi đến khi phát sinh doanh thu (tất nhiên ko quá 6 tháng) mới kê khai để đc khấu trừ có được ko

Cảm ơn các bạn nhiều

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình đang gặp vướng mắc, nhờ các bạn chỉ giúp.

Cty mình hoạt động từ T8/09, đã phát sinh thuế GTGT đầu vào nhưng chưa có doanh thu. Do đó, khi kê khai từ T8 đến T11, phần thuế này mình cứ luỹ kế dần vào thuế VAT được khấu trừ kỳ sau. Vửa rồi bạn mình mới nói mình kê khai thế là sai vì chưa có doanh thu thì ko được khấu trừ. Mình lo lắng quá. Các bạn chỉ giúp cho mình:
- Nếu mình sai thì tháng 12 này mình phải kê khai điều chỉnh thế nào
- Phần VAT đầu vào đó nếu ko đc khấu trừ thì cty hạch toán vào chi phí?
- Về lý thuyết, có thể đợi đến khi phát sinh doanh thu (tất nhiên ko quá 6 tháng) mới kê khai để đc khấu trừ có được ko

Cảm ơn các bạn nhiều

Cách làm của bạn hoàn toàn đúng.

M

mountfaber

Guest
4/1/10
7
0
0
Hà Nội
Được bạn VTM trả lời mình cũng đỡ lo lắng phần nào. Cảm ơn bạn VTM rất nhiều.

Tuy nhiên, sao mình hỏi thử một chị kế toán khác, chị ấy cũng trả lời là chưa có VAT đầu ra thì ko đựoc khấu trừ nhỉ. Cụ thể: chỉ tiêu 5 của PL 01-4A về thuế GTGT đc khấu trừ trong kỳ của Cty mình = 0 do tỷ lệ % doanh thu HHDV bán ra chịu thuế trên tổng doanh thu của kỳ chịu thuế = 0. Theo đó, chỉ tiêu 4, mục I là tổng số thuế GTGT đc khấu trừ kỳ này cũng phải = chỉ tiêu 5 của PL 01-4A = 0 => số thuế GTGT còn đc khấu trừ chuyển kỳ sau = 0.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Được bạn VTM trả lời mình cũng đỡ lo lắng phần nào. Cảm ơn bạn VTM rất nhiều.

Tuy nhiên, sao mình hỏi thử một chị kế toán khác, chị ấy cũng trả lời là chưa có VAT đầu ra thì ko đựoc khấu trừ nhỉ. Cụ thể: chỉ tiêu 5 của PL 01-4A về thuế GTGT đc khấu trừ trong kỳ của Cty mình = 0 do tỷ lệ % doanh thu HHDV bán ra chịu thuế trên tổng doanh thu của kỳ chịu thuế = 0. Theo đó, chỉ tiêu 4, mục I là tổng số thuế GTGT đc khấu trừ kỳ này cũng phải = chỉ tiêu 5 của PL 01-4A = 0 => số thuế GTGT còn đc khấu trừ chuyển kỳ sau = 0.

Nói chính xác là chưa có VAT đầu ra thì chưa thực hiện khấu trừ (đầu vào cứ luỹ kế dần vào thuế VAT được khấu trừ kỳ sau)
Phụ lục 01-4A chỉ lập khi DN vừa kinh doanh HH,DV chịu thuế và không chịu thuế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA