Góp vốn chưa đủ, chi phí lãi vay bị xuất toán

• Thread starter baodieu
  • Ngày gửi
B

baodieu

Guest
22/2/08
4
0
0
An Giang
Chào mọi người,
Giữa năm 2007 Công ty em điều chỉnh giấy phép đăng ký kinh doanh, tăng vốn góp là 300tỷ. Nhưng đến hết năm 2008 các cổ đông chỉ góp được 180tỷ thôi và họ không được phép góp nữa do ủy ban chứng khoán không cho phép. Nên chi phí lãi vay tương ứng với phần vốn góp thiếu của năm 2008 bị xuất toán. Sang năm 2009, cty em đăng ký lại giấy phép kinh doanh, điều chỉnh giảm vốn góp xuống còn 180 tỷ, nhưng sở kế hoạch đầu tư không đồng ý, họ nói phải được 3năm sau khi đăng ký kinh doanh tăng vốn thì mới được điều chỉnh giảm. Em không biết phải làm thế nào đây? chẳng lẽ để chi phí lãi vay năm 2009 của cty em k được tính vào CP hợp lý nữa sau?!
Anh, chị có cách nào giúp em với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dungnt1959

Trung cấp
16/7/09
179
2
18
TP. HCM
Chào mọi người,
Giữa năm 2007 Công ty em điều chỉnh giấy phép đăng ký kinh doanh, tăng vốn góp là 300tỷ. Nhưng đến hết năm 2008 các cổ đông chỉ góp được 180tỷ thôi và họ không được phép góp nữa do ủy ban chứng khoán không cho phép. Nên chi phí lãi vay tương ứng với phần vốn góp thiếu của năm 2008 bị xuất toán. Sang năm 2009, cty em đăng ký lại giấy phép kinh doanh, điều chỉnh giảm vốn góp xuống còn 180 tỷ, nhưng sở kế hoạch đầu tư không đồng ý, họ nói phải được 3năm sau khi đăng ký kinh doanh tăng vốn thì mới được điều chỉnh giảm. Em không biết phải làm thế nào đây? chẳng lẽ để chi phí lãi vay năm 2009 của cty em k được tính vào CP hợp lý nữa sau?!
Anh, chị có cách nào giúp em với!

Chào bạn
Đó là qui định rồi nên không còn cách nào khác đâu bạn, Cty bạn sẽ tiếp tục bị xuất toán chi phí lãi vay năm 2009 tương ứng với phần vốn góp thiếu 120 tỷ

B

baodieu

Guest
22/2/08
4
0
0
An Giang
Có cách nào để điều chỉnh giảm vốn góp được không?! bây giờ góp vốn thêm cũng không được vì ủy ban chứng khoán không cho phép. bây giờ công ty mình tiến cũng không được mà lùi cũng không xong? Bây giờ mình biết sai mà không cho mình sửa hay sao? Các anh chị có cách nào chỉ mình với!

A

aiquoc_cfo2

Guest
10/8/07
1
0
0
51
Bien Hoa - dong Nai
Rat nhieu lan minh vao Web lam nhung ko lan nao thanh cong do minh co 2 dia chi giong nhau chi khac dau gach noi đieu nay lam minh rat kho so. Den hom nay moi viec da on minh se co gang dong gop nhieu bai viet cho web. Cong viec minh chuyen ve thanh tra kiem tra ktoan va thue vi vay minh cung can trao doi nhieu voi Web. Rat cam on Web và gui loi chuc suc khoe den BQT web va all anh chi em thanh vien Web 1 nam moi doi dao suc khoe, an khang thinh vuong !
lần sau bạn nhớ viết bài có dấu & post bài đúng nơi quy định nhé

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
M

MyNhatK3

Guest
21/8/11
2
0
0
42
Phu Ly, Ha Nam
Cach hach toan cho doanh nghiep moi thanh lap

Chào bạn
Đó là qui định rồi nên không còn cách nào khác đâu bạn, Cty bạn sẽ tiếp tục bị xuất toán chi phí lãi vay năm 2009 tương ứng với phần vốn góp thiếu 120 tỷ

Lần đầu tiên tham gia diễn đàn, rất mong được sự giúp đỡ của tất cả các thành viên

:flower1: :flower1: :061: :wall: :0frown: :now:
Cty mình là cty TNHH 1 thành viên, mới thành lập với số vốn điều lệ là 5 tỷ, chưa có chi tiêu gì. vậy mình có nên lập PT thu luôn 1 lần không hay để thu dần cho đủ, và nếu vậy phải hạch toán ra sao? và nếu thu cả thì để số dư trên sổ quỹ nhiều như thế có làm sao khong?
Trong năm cty chỉ thi cong có 1 công trình, các CP 621 622 627 mình KChuyển sang 154 để sau này KC sang 632, nhưng còn 642 theo Nguyên tắc kế toán cuối năm phải Kchuyển sang 911, DN mình chưa có 511 nên sẽ bị lỗ, mình không muốn DN lỗ thì hạch toán thế nào? các bạn trong diễn đàn ơi, giúp mình với (DN minh la DN chuyên đi xây dựng các công trình do nhà nước làm chủ đầu tư)

)

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA