Phân bổ chi phí quản lý vào công trình như thế nào?

• Thread starter khampha65
  • Ngày gửi
K

khampha65

Trung cấp
27/11/08
156
2
18
ha noi
Chào các bạn!
Công ty mình là chủ đầu tư một dự án "xây toà nhà VP cho thuê" - chỉ một dự án duy nhất. Công ty đang ở giai đoạn chuẩn bị dự án. Cho mình hỏi: vậy chi phí quản lý của công ty sẽ được phân bổ như thế nào (Công ty mình mới thành lập T1/2009)?.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dungnt1959

Trung cấp
16/7/09
179
2
18
TP. HCM
Chào các bạn!
Công ty mình là chủ đầu tư một dự án "xây toà nhà VP cho thuê" - chỉ một dự án duy nhất. Công ty đang ở giai đoạn chuẩn bị dự án. Cho mình hỏi: vậy chi phí quản lý của công ty sẽ được phân bổ như thế nào (Công ty mình mới thành lập T1/2009)?.

Chào bạn
Trường hợp này, phân bổ CPQL theo giá trị tòa nhà hòan thành từng năm mà thôi.

K

khampha65

Trung cấp
27/11/08
156
2
18
ha noi
Bạn có thể cụ thể hơn xem nào. Phân bổ theo giá trị toà nhà hoàn thành từng năm có theo một nguyên tắc hay tỉ lệ nào không? Bạn cho mình biết với nhé!

K

kimthanhhoan76

Guest
23/6/09
3
0
1
47
ha giang
Phân bổ theo tỷ lệ trên từng Hợp đồng

N

nhumong

Guest
3/3/10
2
0
0
34
ninh giang
Chào bạn!bạn có thể nói rõ thêm không?theo mình thì chi phí quản lý phải theo dõi theo dự toán hợp đồng đã có.

N

nhumong

Guest
3/3/10
2
0
0
34
ninh giang
Sử dụng phần mềm kế toán 1A

Chào gia đình!Mình mới sử dụng phần mềm kế toán 1A lấn đầu nên không biết phải đưa chi tiết tài khoản 642,511 vào sổ như thế nào cả.Gia đình giúp mình với!

D

duylamkt

Sơ cấp
4/10/09
13
0
0
HCMC
Tính chi phí QL theo tỷ lệ % dựa vào hợp đồng

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Chào các bạn!

Sửa lần cuối:
duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Mỗi dự án đầu tư xây dựng đều có bản dự toán được phê duyệt, thẩm tra. Theo đó có các chỉ tiêu lớn: Chi phí xây lắp, CP máy móc thiết bị, CP Giải phóng đèn bù, CP quản lý dự án, CP Tư vấn, CP Khác. Các Cp này hạch toán vào Tài khoản cấp II 2412 theo Tên công trình, mở chi tiết TK cấp III: 24121, 24122,...24126. Theo đó CP mà bạn nêu trên hạch toán thẳng vào 24124- CPQLDA, bạn có thể mở thêm các tài khoản cấp IV- khoản mục chi phí. Nên nhớ chỉ hạch toán vào TK này khi dự án có quyết định đầu tư.
Nếu Trong giai đoạn thăm dò, khảo sát, chuẩn bị đầu tư dự án thì bạn hạch toán vào TK 642, nếu cuối năm có quyết định đầu tư thì kết chuyển về 2412. Nếu không có QĐ thì hạch toán lỗ bình thường. Theo nguyên tắc thận trọng, bạn có thể lấy thêm căn cứ là dự án trên sẽ có quyết định đầu tư, chắc chắn sẽ đầu tư ( bằng văn bản) để hạch toán trước vào 142 để chờ sang năm sau kết chuyển về 2412.

Sửa lần cuối:
C

cong chua tuyet

Guest
13/3/10
5
0
0
Hà Nội
Mỗi dự án đầu tư xây dựng đều có bản dự toán được phê duyệt, thẩm tra. Theo đó có các chỉ tiêu lớn: Chi phí xây lắp, CP máy móc thiết bị, CP Giải phóng đèn bù, CP quản lý dự án, CP Tư vấn, CP Khác. Các Cp này hạch toán vào Tài khoản cấp II 2412 theo Tên công trình, mở chi tiết TK cấp III: 24121, 24122,...24126. Theo đó CP mà bạn nêu trên hạch toán thẳng vào 24124- CPQLDA, bạn có thể mở thêm các tài khoản cấp IV- khoản mục chi phí. Nên nhớ chỉ hạch toán vào TK này khi dự án có quyết định đầu tư.
Nếu Trong giai đoạn thăm dò, khảo sát, chuẩn bị đầu tư dự án thì bạn hạch toán vào TK 642, nếu cuối năm có quyết định đầu tư thì kết chuyển về 2412. Nếu không có QĐ thì hạch toán lỗ bình thường. Theo nguyên tắc thận trọng, bạn có thể lấy thêm căn cứ là dự án trên sẽ có quyết định đầu tư, chắc chắn sẽ đầu tư ( bằng văn bản) để hạch toán trước vào 142 để chờ sang năm sau kết chuyển về 2412.
cho em hỏi luôn thế còn về cty tư vấn thiết kế thì sao ah. hạch toán như thế nào ?

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Đơn vị tư vấn thiết kế thì chi phí nào phục vụ dự án nào thì hạch toán thẳng vào dự án đó (chi phí trực tiếp), chi phí quản lý ở cty tư vấn chỉ là chi phí văn phòng: điện nước, VPP quản lý, ccdc quản lý..., lương BGĐ, Hành chính, kế toán. Sở dĩ các đơn vị tư vấn thiết kế không hạch toán riêng lương kỹ sư, kiến trúc sư cho từng công trình nên mới khó xử lý (có ctrinh xuất hóa dơn trong năm, có ctrinh chưa hoàn thiện). Vì vậy nên phân bổ khoản lương này cho giá trị hợp đồng tạm tính.

thanh nga 87

thanh nga 87

Thành viên ít truy cập
17/11/08
271
1
0
Dưới bầu trời bao la
Chào gia đình!Mình mới sử dụng phần mềm kế toán 1A lấn đầu nên không biết phải đưa chi tiết tài khoản 642,511 vào sổ như thế nào cả.Gia đình giúp mình với!

Vào phần thiết lập chọn hệ thống tài khoản, sau đó tại phần thông tin tài khoản bạn điền 5111
Tại tên tài khoản: Doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ
Loại tài khoản:Doanh thu thu nhập
Tên đối tượng: Vật tư hàng hóa
Chi tiết theo dõi: Không đối tượng, không ngoại tệ
Kiểu số dư: không theo dõi
Chúc bạn thành công:dance2:

H

hangngacvs

Sơ cấp
19/2/09
32
0
0
thái nguyên
phân bổ chi phí quản lý

Chào bạn
chi phí quản lý chung của công ty nếu như những chi phí nào gắn trực tiếp, hoặc hạch toán đc riêng rẽ với dự án thì bạn cho thẳng vào dự án. Ví dụ như tiền thuê các dịch vụ riêng cho dự án thì bạn nên đưa thẳng vào dự án mà ko phải phân bổ. nếu như chi phí chung mà ko tách riêng ra đc thì bạn phải phân bổ. nguyên tắc phân bổ sẽ theo tỷ lệ % giữa giá trị hoàn thành dự án với tổng giá trị sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp (theo từng chu kỳ sản xuất kinh doanh)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA