HĐ bán lẻ có được tính vào CP pháp lý

• Thread starter M Hien
  • Ngày gửi
M

M Hien

Guest
11/6/09
40
0
6
34
TP Hải Dương
Cty mình mới thành lập nên có nhiều khoản phải chi phục vụ cho hoạt động VP ( như mua dây điện, bóng đèn, bàn, ghế dấu liền mực, khắc dấu chức danh.......) đều không có HĐ GTGT mà chỉ có HĐ bán lẻ. Vậy mình muốn hỏi mình có thể cho các khoản chi này thành Chi phí hợp lý không (642) mặc dù HĐBL này hầu hết đều trên 100.000đ. :wall: (Cty mình là Cty CP TM & DV)
Nếu cho vào có làm sao không!

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dungnt1959

Trung cấp
16/7/09
179
2
18
TP. HCM
Cty mình mới thành lập nên có nhiều khoản phải chi phục vụ cho hoạt động VP ( như mua dây điện, bóng đèn, bàn, ghế dấu liền mực, khắc dấu chức danh.......) đều không có HĐ GTGT mà chỉ có HĐ bán lẻ. Vậy mình muốn hỏi mình có thể cho các khoản chi này thành Chi phí hợp lý không (642) mặc dù HĐBL này hầu hết đều trên 100.000đ. :wall: (Cty mình là Cty CP TM & DV)
Nếu cho vào có làm sao không!

Chào bạn.
Được đưa vào chi phí ngòai "hóa đơn GTGT" (01GTKT-3LL, còn có lọai "hoá đơn bán hàng thông thường" (02GTGT-3LL) nữa bạn à.
Không được đưa vào CP nếu là "hóa đơn bán lẻ" bạn à!

M

M Hien

Guest
11/6/09
40
0
6
34
TP Hải Dương
Chào bạn.
Được đưa vào chi phí ngòai "hóa đơn GTGT" (01GTKT-3LL, còn có lọai "hoá đơn bán hàng thông thường" (02GTGT-3LL) nữa bạn à.
Không được đưa vào CP nếu là "hóa đơn bán lẻ" bạn à!

Cảm ơn bạn nhiều nha!
Thế thì tiếc thật!

G

gà con

Guest
Hóa đơn bán lẻ có giá trị dưới 100.000 và được ghi ở nhiều cửa hàng khác nhau nếu mua trong cùng 1 ngày, và cùng một cửa hàng nhưng ở các ngày khác nhau mới được bạn à. Hóa đơn bán lẻ phải ghi rõ tên cửa hàng, địa chỉ và người bán phải ký tên đầy đủ. Quá 100.000 bạn phải chia ra làm nhiều hóa đơn bán lẻ và làm như trên.

htthongttp

htthongttp

Trung cấp
28/9/09
166
0
16
ho chi minh
Phải có Hoá đơn GTGT hoặc hoá đơn bán hàng thông thường thì mới đưa vào chi phí .
Còn HD lẻ dưới 100.000 thi phải lập bảng lê hàng tháng theo Mẫu số: 01/TNDN
(Ban hành kèm theo Thông tư số 134/2007/TT-BTC

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA