TSCĐ cũ có được trích khấu hao?

• Thread starter jane2906
  • Ngày gửi
J

jane2906

Sơ cấp
16/8/08
36
0
6
TPHCM
Chào cả nhà. Anh chị cho em hỏi TSCĐ được mua lại từ 1 cty khác (TS cũ - đã qua sữ dụng) thì cty e có được tính trích khấu hao nữa không? (Giá trị TS = 50tr). Nếu được thì hình thức trích khấu hao có giống như trích khấu hao 1 TS mới không? Thanks cả nhà ^.^!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Trinhtaythi

Trinhtaythi

Badico.info
29/9/08
185
0
16
Ha Noi
badico.info
Chào cả nhà. Anh chị cho em hỏi TSCĐ được mua lại từ 1 cty khác (TS cũ - đã qua sữ dụng) thì cty e có được tính trích khấu hao nữa không? (Giá trị TS = 50tr).

Tất nhiên là được

Chào cả nhà. Anh chị cho em hỏi TSCĐ được mua lại từ 1 cty khác (TS cũ - đã qua sữ dụng) thì cty e có được tính trích khấu hao nữa không? (Giá trị TS = 50tr). Nếu được thì hình thức trích khấu hao có giống như trích khấu hao 1 TS mới không? Thanks cả nhà ^.^!

Tất nhiên là giống

P

pxuan

Sơ cấp
4/1/10
11
0
1
Hà Nội
không sao đâu. B vẫn trích khấu hao như bình thường thôi. Chúc b thành công

B

balasat

Guest
9/1/10
2
0
1
hà nội
Vẫn được trích khấu hao nhưng ko được trích lại từ đầu 50tr đâu ạ! Nguyên giá tính của mình sẽ bằng giá trị còn lại mà người ta bán cho mình+ mấy khoản linh tinh .

Đồng Hành

Đồng Hành

Trung cấp
Tài sản cố định khi Công ty đã mua và mang tên Công ty thì được trích khấu hao TSCD. Thời gian khấu hao thì tùy tình hình của tài sản mà mình định thời gian khấu hao cho phù hợp vơi quy định.

D

dochuyenchinh

Guest
15/2/09
52
1
8
42
TP Hải Dương
Mình nghĩ là bạn vẫn được trích khấu hao nhưng không được trích như TS mới đâu mà bạn phải trích theo hướng dẫn của Thông tư 203 như sau:(trích nguyên văn)

2. Đối với tài sản cố định đã qua sử dụng, thời gian sử dụng của tài sản cố định được xác định như sau:

Thời gian sử dụng của TSCĐ = {Giá trị hợp lý của TSCĐ/ Giá bán của TSCĐ cùng loại mới 100% (hoặc của TSCĐ tương đương trên thị trường)}xThời gian sử dụng của TSCĐ mới cùng loại xác định theo Phụ lục 1 (ban hành kèm theo Thông tư này)

Trong đó:
Giá trị hợp lý của TSCĐ là giá mua hoặc trao đổi thực tế (trong trường hợp mua bán, trao đổi), giá trị còn lại của TSCĐ hoặc giá trị theo đánh giá của tổ chức định giá chuyên nghiệp định giá (trong trường hợp được cho, được biếu, được tặng, được cấp, được điều chuyển đến ) và các trường hợp khác.

anhtrungacc

anhtrungacc

Trung cấp
20/10/08
190
1
18
Ha noi

QUan trọng là xác định giá trị còn lại của TSCĐ đó để trích KH bạn ạ
Là TSCĐ cũ nên ko thể trích KH giống TSCĐ mới được

sunny3108

sunny3108

Trung cấp
12/9/08
87
0
0
39
Hà Nội
Mình nghĩ là bạn vẫn được trích khấu hao nhưng không được trích như TS mới đâu mà bạn phải trích theo hướng dẫn của Thông tư 203 như sau:(trích nguyên văn)

2. Đối với tài sản cố định đã qua sử dụng, thời gian sử dụng của tài sản cố định được xác định như sau:

Thời gian sử dụng của TSCĐ = {Giá trị hợp lý của TSCĐ/ Giá bán của TSCĐ cùng loại mới 100% (hoặc của TSCĐ tương đương trên thị trường)}xThời gian sử dụng của TSCĐ mới cùng loại xác định theo Phụ lục 1 (ban hành kèm theo Thông tư này)

Trong đó:
Giá trị hợp lý của TSCĐ là giá mua hoặc trao đổi thực tế (trong trường hợp mua bán, trao đổi), giá trị còn lại của TSCĐ hoặc giá trị theo đánh giá của tổ chức định giá chuyên nghiệp định giá (trong trường hợp được cho, được biếu, được tặng, được cấp, được điều chuyển đến ) và các trường hợp khác.

Mình thấy bạn dochuyenchinh nói vậy là đúng đấy, jane2906 cứ vậy mà làm nhé. Vì bên mình thường xuyên mua ôtô cả mới và cũ và cũng làm như vậy cả

N

nguyenha1522

Guest
19/1/10
1
0
0
36
Hà Nội
Chào bạn! Nếu TSCĐ bạn mua ở một cty khác nhưng tài sản do cũ rồi thì bạn phải lập một hồ sơ TSCĐ của TS đó rồi xác định lại thời gian sử dụng cảu TS đó theo khung thời gian mới nhất là thông tư 203 của BTC và tính khấu hao như bình thường. Trường hợp này không khac gì việc bạn thuê TC một TS ở cty cho thuê TC rồi sau đó bạn mua lại, khi bạn mua lại bạn vẫn tính khấu hao theo thời gian sử dụng còn lại của TS. Chúc bạn thành công!

Chào cả nhà nhé!
Mình hỏi một câu liên quan đến vấn đề về TSCĐ mong các bạn giúp mình nha.
Mình làm về bên tư vấn thiết kế xây dựng. Thành lập công ty từ tháng 6/2009 đến nay đã được hơn 1 năm rùi nhứng đợt mới thành lập do chưa đủ kinh phí nên chưa mua được máy đo khảo sát.
Đợt vừa rồi bên mình mua máy đo khảo sát giá trị hơn 100 triệu. Mình làm về lĩnh vực này cũng chưa cứng mà nhất là về mảng TSCĐ này nên mình có mấy vấn đề cần hỏi mong các bạn chuyên về lĩnh vực này chỉ giùm minh với.
1. Khi mua máy giá trị lớn thì mình đưa vào TSCĐ nhưng phân bổ trong vòng bao nhiêu lâu?
2. mình có phải làm đăng ký nên cơ quan thuế quản lý mình về vấn đề trích khấu hao này không?
3.Năm ngoái có mấy dự án lớn bên mình toàn thuê máy bên ngoài của đội khảo sát cquan khác nên không có chứng từ, nay mình có máy rồi thì mình cho máy vào sử dụng từ năm ngoái có được không để chứng từ đầy đủ? (Nhưng từ năm ngoái mình làm xong quyết toán năm 2009 rồi thì như thế nào?)
Các bạn giúp mình với ......

anhtrungacc

anhtrungacc

Trung cấp
20/10/08
190
1
18
Ha noi

Trước tiên bạn phải xem biên bản đánh giá, nghiệm thu xem TSCĐ đó đã hết KH chưa, nếu chưa thì nó còn lại bao nhiêu phần trăm rồi căn cứ TT203/2009 của BTC mà tính ra giá trị còn lại để trích KH tiếp, tất nhiên là không thể giống công ty bạn mua được vì mỗi giá trị là mức trích khác nhau và phương pháp trích của mỗi cty là khác nhau, ví dụ cty bạn trích theo pp tuyến tính còn công ty bán lại trích theo pp khối lượng sp

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Chào cả nhà nhé!
Mình hỏi một câu liên quan đến vấn đề về TSCĐ mong các bạn giúp mình nha.
Mình làm về bên tư vấn thiết kế xây dựng. Thành lập công ty từ tháng 6/2009 đến nay đã được hơn 1 năm rùi nhứng đợt mới thành lập do chưa đủ kinh phí nên chưa mua được máy đo khảo sát.
Đợt vừa rồi bên mình mua máy đo khảo sát giá trị hơn 100 triệu. Mình làm về lĩnh vực này cũng chưa cứng mà nhất là về mảng TSCĐ này nên mình có mấy vấn đề cần hỏi mong các bạn chuyên về lĩnh vực này chỉ giùm minh với.
1. Khi mua máy giá trị lớn thì mình đưa vào TSCĐ nhưng phân bổ trong vòng bao nhiêu lâu?
2. mình có phải làm đăng ký nên cơ quan thuế quản lý mình về vấn đề trích khấu hao này không?
3.Năm ngoái có mấy dự án lớn bên mình toàn thuê máy bên ngoài của đội khảo sát cquan khác nên không có chứng từ, nay mình có máy rồi thì mình cho máy vào sử dụng từ năm ngoái có được không để chứng từ đầy đủ? (Nhưng từ năm ngoái mình làm xong quyết toán năm 2009 rồi thì như thế nào?)
Các bạn giúp mình với ......

1. Tính khấu hao trong bao lâu thì bạn tham khảo trong thông tư 203/2009/TT-BTC ngày 20/10/2009.
2. Bạn phải đăng ký phương pháp trích khấu hao tài sản với cơ quan thuế.
3. Năm nay mới mua thì sao dùng được cho năm ngoái, cái này ko được đâu,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA