Thuế GTGT giảm 2009 chuyển sang 2010

• Thread starter khoqua75
  • Ngày gửi
K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Các bạn chưa thấy hoá đơn đặc thù ghi hai mức thuế suất GTGT khác nhau trên một hoá đơn sao ?
(Đi ST Metro mua bìa kẹp hồ sơ, mua giấy carbon, bao thư thì sẽ thấy ngay mà)
Nếu cần thì tôi sẽ post lên cho xem.

Mình cũng đã thấy rồi, cty mình cũng sử dụng hóa đơn đặt thù, nhưng chỉ nhập vào được 1 thuế suất mà thôi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình cũng đã thấy rồi, cty mình cũng sử dụng hóa đơn đặt thù, nhưng chỉ nhập vào được 1 thuế suất mà thôi.

Tuỳ theo lúc làm CV xin phép sử dụng hoá đơn đặc thù mình có nói rõ là xuất chung các mức thuế suất hay không.

Hoá đơn Metro xuất 2010 ghi chung 5% và 10% (chứ không phải 10x50% và 5% như hình trên của năm 2009)
Trường hợp này người mua khi kê khai BCT phải ghi hai dòng.

H

Hilana91187

Guest
13/11/08
2
0
0
TPHCM
Trích nguyên văn:
Về nguyên tắc khi trên một hoá đơn chỉ có một loại thuế suất thuế GTGT thống nhất, nếu có sự khác nhau thì đơn vị phải lập riêng 2 hoá đơn nếu không sẽ phải tính theo thuế suất của mặt hàng cao nhất.
Năm 2009 dịch vụ in được giảm 50% thuế suất thuế GTGT sang năm 2010 không được giảm và phải chịu thuế GTGT với thuế suất 10% không có gì phải bàn cãi bạn ạ
Chị kế toán trưởng nói như vậy có ngày mang cả công ty đi nộp phạt đấy bạn ạ

Em cám ơn tiền bối đã góp ý ạ.
Nhưng cho e hỏi nếu vậy thì những HĐ đầu vào mình đã lấy ghi thuế 5% bây giờ cũng phải xuất bán là 10% ạh?

Cho em hỏi thêm là giấy thì mình được để tồn kho, nhưng mà sản phẩm hoàn chỉnh và công in VD như là Catalogue, tờ rơi, công in Catalogue thì có được phép để tồn kho không a?

Còn cách ghi HĐ khi xuất bán có cần phải có chữ in trước sản phẩm không ạ? VD như là in Catalogue
Nhờ mọi người góp ý giúp em với.

K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Cho mình xen vào nhé

Trích nguyên văn:

Em cám ơn tiền bối đã góp ý ạ.
Nhưng cho e hỏi nếu vậy thì những HĐ đầu vào mình đã lấy ghi thuế 5% bây giờ cũng phải xuất bán là 10% ạh?

ok,

Cho em hỏi thêm là giấy thì mình được để tồn kho, nhưng mà sản phẩm hoàn chỉnh và công in VD như là Catalogue, tờ rơi, công in Catalogue thì có được phép để tồn kho không a?

Giấy là nguyên vật liệu, Catalogue, tờ rơi,.. là thành phẩm => cả 2 đều tồn kho được

Còn cách ghi HĐ khi xuất bán có cần phải có chữ in trước sản phẩm không ạ? VD như là in Catalogue
Nhờ mọi người góp ý giúp em với.

Theo tui thì có hay ko cũng được

D

doanthingoctran

Guest
27/11/07
47
0
0
41
TPHCM
sẵn đây các bác cho em hỏi luôn
cty em nhập các mặt hàng điện ( cảm biến nhiệt độ) từ đó giờ hải quan tính em là 5%, mặt hàng này em đâu thấy ghi giảm 50% đâu, vây sang năm 2010 thuế xút là 55 hay 10
% vậy các bác, ai bí chỉ dùm em, em cám ơn chứ bây giờ em nhức đầu quá rồi!!!!

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
hàng nay bên ban thuộc diện chịu thuế 5% hay 10% dc giam 50%?

D

doanthingoctran

Guest
27/11/07
47
0
0
41
TPHCM
hàng này từ đó giờ hải quan tính em là 5% chứ ko phải là giảm 50%

C

cuongco

Trung cấp
18/9/08
52
0
0
BG
Nghĩa là thuế xuất hàng may mặc năm 2010 là 10% phải không các bác...

D

DANT

Trung cấp
19/8/09
97
1
0
Hà Nội
Bạn phải hiểu thuế GTGT là tính tại thời điểm. Sang năm 2010 bạn không được giảm nữa đâu.
Nếu HD xuất hàng làm 2 kỳ 2009 và 2010 thì tách ra. 2009 là 5% và 2010 là 10%

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA