Xuất Hóa Đơn Thông Thường (help me)

• Thread starter phuongdung816
  • Ngày gửi
P

phuongdung816

Sơ cấp
29/4/09
30
1
6
37
TP HCM
Em Chào Anh, Chị
Anh, Chị ơi cho em hỏi chúc xíu a?.
Cty em mới nhập 01 Lô hàng (Dây Đai Nhựa PP) của 1 xưởng kinh doanh cá nhân, nên bên bán xuất HĐ thông thường cho bên em, Anh, Chị cho em hỏi giờ em xuất đầu ra cho khách hàng như thế nào a?. em có thể xuất ra bằng hóa đơn GTGT khấu trừ hay không?, (nếu xuất ra bằng HĐ GTGT khấu trừ thì Cty em sẽ không đc khấu trừ thuế a?), hay giải quyết bằng cách nào, em rất mong nhận được sự giúp đỡ từ các Anh, Chị,
Em cảm ơn Anh, Chị rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phuongdung816

Sơ cấp
29/4/09
30
1
6
37
TP HCM
Em Chào Anh, Chị
Cty em mới nhập 01 Lô hàng (Dây Đai Nhựa PP) của 1 xưởng kinh doanh cá nhân, nên bên bán xuất HĐ thông thường cho bên em, Anh, Chị cho em hỏi

- Em xuất đầu ra cho khách hàng như thế nào a?. em có thể xuất ra bằng hóa đơn GTGT khấu trừ hay không?, (nếu xuất ra bằng HĐ GTGT khấu trừ thì Cty em sẽ không đc khấu trừ thuế a?),

- HĐ đầu vào là ngày 28/12/2009 nhưng sang tháng 01/2010 em mới xuất cho khách hàng, HĐ thông thường em phải kê khai đầu vào trên phần mền HTKK như thế nào a?.

- hay giải quyết bằng cách nào, em rất mong nhận được sự giúp đỡ từ các Anh, Chị,
Em cảm ơn Anh, Chị rất nhiều

Sửa lần cuối:
B

buikiem1980

Trung cấp
18/4/09
130
0
0
ho chi minh
theo mình trường hợp của bạn hoá đơn đầu vào là hoá đơn trực tiếp đúng không? hoá đơn đó là hoá đơn đã bao gồm thuế rồi bạn có thể chia ngược lại để khấu trừ thuế vd như thuế suát 10% thì bạn chia cho 1.1 .và kê khai bình thường trong phần mền HTKK .Nhưng tốt nhất bạn khong kê khai vào phần mền luôn, bạn hạch toán hết vào chi phí. khi xuất hoá đơn bán ra thì bạn xuất có thuế bình thường xem như minh bị mất phần thuế đó. thân chào

D

dieu trang

Trung cấp
28/12/09
64
0
0
TP.HCM
HDTT thì không cần kê khai vào phần mềm đâu bạn ah. Bên bán xuất cho bạn HĐTT thì bạn đâu có phải trả tiền thuế GTGT, nếu giá bán của bên bán cho bạn là 100tr. Bên bán xuất cho bạn HDTT thì bạn chỉ trả 100tr, nếu xuất HDVAT thì bạn phải trả 110 tr( nếu 10%). Bạn bán cho khách hàng với HDVAT thì khách hàng phải trả thêm thuế cho bạn, bạn chỉ là người nộp giùm thôi, nên bạn băn khoăn cái gì? với doanh thu 200 tr, thì khách hàng phải trả cho bạn 220Tr, 20tr là tiền thuế bạn phải nộp nhà nươc.

P

phuongdung816

Sơ cấp
29/4/09
30
1
6
37
TP HCM
Thank Anh, Chị nhiều, ý em hỏi là hóa đơn đầu vào của em là HĐ thông thường nhưng em xuất đầu ra là HĐ GTGT khấu trừ không có vấn đề gì chứ a?,
VD: HĐ đầu vào thông thường: 80.200.000 đ (tổng trị giá HĐ)
giờ xuất HĐ GTGT đầu ra: 80.200.000:1.1(thuế 10%) = 72.909.091
VAT(10%): 7.290.909
có phải như vậy không a?, HĐ đầu vào không nhập phầm nêm HTKK, mà đưa vào phí? (hạch toán: N641, C1111, 1112)
Không biết em hiểu vậy có đúng không a?
cảm ơn cả nhà nhiều, rất mong nhận được sư giúp đỡ từ Anh, Chị a.

A

accountant191186

Sơ cấp
21/8/09
43
0
6
37
Nam Định
Thank Anh, Chị nhiều, ý em hỏi là hóa đơn đầu vào của em là HĐ thông thường nhưng em xuất đầu ra là HĐ GTGT khấu trừ không có vấn đề gì chứ a?,
có phải như vậy không a?, HĐ đầu vào không nhập phầm nêm HTKK, mà đưa vào phí? (hạch toán: N641, C1111, 1112)
Không biết em hiểu vậy có đúng không a?
cảm ơn cả nhà nhiều, rất mong nhận được sư giúp đỡ từ Anh, Chị a.

bạn dieutrang noi dung do. Em cứ đúng thủ tục làm thôi, ko phải lăn tăn gì đâu. Khi mua đầu vào Em hạch toán Nợ 632/ Có 111, 112, 331
Khi xuất hóa đơn đầu ra em Ghi Nợ 131, 111, 112/ Có 511 có 3331

L

Luc van

Guest
theo mình trường hợp của bạn hoá đơn đầu vào là hoá đơn trực tiếp đúng không? hoá đơn đó là hoá đơn đã bao gồm thuế rồi bạn có thể chia ngược lại để khấu trừ thuế vd như thuế suát 10% thì bạn chia cho 1.1 .và kê khai bình thường trong phần mền HTKK .Nhưng tốt nhất bạn khong kê khai vào phần mền luôn, bạn hạch toán hết vào chi phí. khi xuất hoá đơn bán ra thì bạn xuất có thuế bình thường xem như minh bị mất phần thuế đó. thân chào

vụ này mới nè!

Sao bạn xuất hoá đơn mà đầu vào lại bằng đầu ra vậy nhỉ? Liệu có hợp lý không?

Đồng Hành

Đồng Hành

Trung cấp

Bó tay!
Hóa đơn trực tiếp hay hóa đơn thông thường thì không được khấu trừ thuế mà chỉ xác định là có đầu vào của hàng hóa thôi.
Hàng mua vào thuế suất bao nhiêu hay thế nào cũng được, miễn là chứng từ đầu vào hợp lý, hợp pháp. Còn Cty mình áp dụng thuế GTGT thì vẫn xuất ra bán áp theo thuế suất của mặt hàng đó.

behipdethuong

behipdethuong

Trung cấp
5/1/09
149
0
0
Hà Nội
Em Chào Anh, Chị
Cty em mới nhập 01 Lô hàng (Dây Đai Nhựa PP) của 1 xưởng kinh doanh cá nhân, nên bên bán xuất HĐ thông thường cho bên em, Anh, Chị cho em hỏi

- Em xuất đầu ra cho khách hàng như thế nào a?. em có thể xuất ra bằng hóa đơn GTGT khấu trừ hay không?, (nếu xuất ra bằng HĐ GTGT khấu trừ thì Cty em sẽ không đc khấu trừ thuế a?),

- HĐ đầu vào là ngày 28/12/2009 nhưng sang tháng 01/2010 em mới xuất cho khách hàng, HĐ thông thường em phải kê khai đầu vào trên phần mền HTKK như thế nào a?.

- hay giải quyết bằng cách nào, em rất mong nhận được sự giúp đỡ từ các Anh, Chị,
Em cảm ơn Anh, Chị rất nhiều
Tóm lại như vày nha bạn:
1. Bạn xuất hoá đơn GTGT được, ko cần phải care về việc Công ty bạn dc khấu trừ hay ko? Vì phần thuế GTGT đầu vào bạn ko phải trả >> ko dc khấu trừ là đúng ròi. CÒn phần thuế GTGT đầu ra thì khách hàng của bạn phải chịu maf, jống bạn ở trên jải thích đó
2. HĐ đầu vào ngày 28 tháng 12 năm 09, xuất ra tháng 1/2010 chả có vấn đề gì cả. Hoá đơn thông thường bạn có thể khai trên pm, or không khai cũng dc, chả sao . Hạch toán như mua hàng bình thường thôi /
Thân,