Mua nguyên vật liệu định khoản như thế nào?

• Thread starter achang
  • Ngày gửi
A

achang

Guest
12/10/09
8
0
0
38
Đảo ngọc
Cty em chuyên tổ chức các trò chơi thể thao trên biển,cty mới chưa có doanh thu nhưng có mua xăng chạy thử các thiết bị như tàu jetky,thuyền buồm,ca nô thì định khoản N152,1331/C111 hay định khoản N154,1331/C111 rồi cuối tháng k/c vào N632/C154 rồi N911/C632 cách nào thì đúng?

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

buikiem1980

Trung cấp
18/4/09
130
0
0
ho chi minh
theo minh nếu bạn mua về chay thử thì nên tính vào nguyên giá tài sản của mấy chiếc tàu đó luôn. thân chào

D

dieu trang

Trung cấp
28/12/09
64
0
0
TP.HCM
theo mình nghĩ khi mua xăng dầu bạn cứ làm bút toán nhập kho nguyên vật liệu, sau đó xuất ra sử dụng thì đưa vào chi phí luôn, nhưng bạn làm bên dịch vụ thì mình nghĩ đâu dùng TK 632 được, theo mình là dùng TK 6422. Bạn nên tham khảo thêm ý kiến. chúc bạn giải quyết sớm vấn đề rắc rối

D

dieu trang

Trung cấp
28/12/09
64
0
0
TP.HCM
uhm nhỉ! nếu bạn mua về chạy thử thì tính vào nguyên giá giống bạn buikiem nói đó, nhưng với đk là mình chưa đăng ký TSCĐ với cơ quan thuế

A

achang

Guest
12/10/09
8
0
0
38
Đảo ngọc
nhưng mang tính là mua xăng chạy thử máy nhưng thật ra cty có doanh thu nhưng khai báo bên thuế là chưa có doanh thu.như vậy mình phải làm sao?

B

buikiem1980

Trung cấp
18/4/09
130
0
0
ho chi minh
nhưng mang tính là mua xăng chạy thử máy nhưng thật ra cty có doanh thu nhưng khai báo bên thuế là chưa có doanh thu.như vậy mình phải làm sao?
bạn nói rõ chổ này xem có phải là chạythử đã lấy tiền của khách mà ko có xuất hoá đơn ko? mình ko hiểu lắm. nếu như vậy thì bạn cứ nhập kho để đó khi nào có doanh thu thì xuất kho để tính giá vốn. thân chào

A

achang

Guest
12/10/09
8
0
0
38
Đảo ngọc
đúng là cty mua xăng để chạy máy đã lấy tiền của khách mà k xuất hoá đơn,nhưng trên danh nghĩa là chạy thử máy,ý bạn là mình nhập kho xăng đó hả

V

vuthily

Sơ cấp
7/11/08
19
0
0
đúng là cty mua xăng để chạy máy đã lấy tiền của khách mà k xuất hoá đơn,nhưng trên danh nghĩa là chạy thử máy,ý bạn là mình nhập kho xăng đó hả
chủ yếu là có phải xuất hoá đơn cho khách không?? chứ nếu ko xuất thì thui đi còn gì, không phải kê khai chi phí, cho vô là chạy thử vào tài khoản 642 vì như kiểu chi phí quảng cáo công ty ý

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA