hoá đơn GTGT điện nước mang tên chủ nhà có được tính vào chi phí cty đi thuê

• Thread starter bui thu hanh
  • Ngày gửi
B

bui thu hanh

Guest
12/4/08
28
0
1
ha noi
Các bác ơi giúp em với, chị kế toán cũ đã kê khai những hoá đơn GTGT tiền điện và tiền nước mang tên và địa chỉ của chủ nhà để tính vào chi phí của công ty, em ko bít những hoá đơn đó có hợp lệ khi kê khai thuế GTGT ko ạ. Các bác giúp em với. Thanks các bác nhiều! công ty em có hợp đồng thuế nhà đầy đủ à.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dieu trang

Trung cấp
28/12/09
64
0
0
TP.HCM
Chào bùi thu hạnh!
những HĐ đó không được đưa vào chi phí hợp lý đâu, thực ra theo mình biết thì nếu đưa vào, bạn phải điền vào mẫu kê khai và có chữ ký của chủ thuê nhà, nhưng phức tạp lắm. nếu thuê lâu dài bạn nên thay đổi tên đồng hồ nước và điện của chủ nhà thành tên công ty. Khi đó bạn mới được đưa vào chi phí hợp lý. bạn cứ lên công ty điện, nước họ sẽ hướng dẫn cho, nhưng khá phức tạp à nha. Khi nhận hồ sơ về rồi, có gì không hiểu thì mail cho mình, mình vừa làm xong những vấn đề đó mà. dieutràn7101987@gmail.com

N

NgocHoa2911

Sơ cấp
18/11/09
31
0
0
Hà Nội
Vẫn được tính đó, bạn xem lại thông tư số 130/2008 về thuế TNDN đi ở khoan 2.12 đó, bạn chỉ cần kèm theo bảng kế số 02 cho các chứng từ đó là vẫn được tính mà

N

NgocHoa2911

Sơ cấp
18/11/09
31
0
0
Hà Nội
Chi trả tiền điện, tiền nước đối với những hợp đồng điện nước do chủ sở hữu cho thuê địa điểm sản xuất, kinh doanh ký trực tiếp với đơn vị cung cấp điện, nước không có đủ chứng từ thuộc một trong các trường hợp sau:
a) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh trực tiếp thanh toán tiền điện, nước cho nhà cung cấp điện, nước không có bảng kê (theo mẫu số 02/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này) kèm theo các hoá đơn thanh toán tiền điện, nước và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.
b) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh thanh toán tiền điện, nước với chủ sở hữu cho thuê địa điểm kinh d
oanh không có bảng kê (theo mẫu s
ố 02/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này) kèm theo chứng từ thanh toán tiền điện, nước đối với người cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh phù hợp với số lượng điện, nước thực tế tiêu thụ và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.

Mình gửi cho bạn một phần trích của thông tư đó nhé!

M

misstran0585

Sơ cấp
22/10/09
49
0
6
39
Nam Định" quê hương tôi"
chào cả nhà! bên mình cũng mượn địa điểm làm văn phòng, và tiền điện và tiến nước bên mình vẫn trả thay cho chủ nhà những hóa đơn đó vẫn đứng tên chủ nhà nhưng mình cho vào F là 6422 ko biết có được ko và mình ko tính thuế tách riêng ra ko biết làm như thế có được ko ?( tiền mượn nhà bên mình ko mất chỉ mất tiền điện và tiền nước thôi, bên mình chỉ có hợp đồng mượn nhà thôi). các bạn giúp mình nhé!

B

bui thu hanh

Guest
12/4/08
28
0
1
ha noi
Chi trả tiền điện, tiền nước đối với những hợp đồng điện nước do chủ sở hữu cho thuê địa điểm sản xuất, kinh doanh ký trực tiếp với đơn vị cung cấp điện, nước không có đủ chứng từ thuộc một trong các trường hợp sau:
a) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh trực tiếp thanh toán tiền điện, nước cho nhà cung cấp điện, nước không có bảng kê (theo mẫu số 02/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này) kèm theo các hoá đơn thanh toán tiền điện, nước và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.
b) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh thanh toán tiền điện, nước với chủ sở hữu cho thuê địa điểm kinh d
oanh không có bảng kê (theo mẫu s
ố 02/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này) kèm theo chứng từ thanh toán tiền điện, nước đối với người cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh phù hợp với số lượng điện, nước thực tế tiêu thụ và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.

Mình gửi cho bạn một phần trích của thông tư đó nhé!
Cám ơn bạn, mình đã đọc thông tư 130. Nhưng theo như mình hiểu thì làm bảng kê mẫu 02 kèm theo các hoá đơn tiền điện nước chỉ là tính vào chi phí hợp lý của công ty thôi, còn ko thể kê khai những hoá đơn GTGT đó vào bảng kê mua vào của tờ khai Thuế GTGT, như thế có đúng ko bạn. Giúp mình nhé

A

accountant191186

Sơ cấp
21/8/09
43
0
6
37
Nam Định
chào cả nhà! bên mình cũng mượn địa điểm làm văn phòng, và tiền điện và tiến nước bên mình vẫn trả thay cho chủ nhà những hóa đơn đó vẫn đứng tên chủ nhà nhưng mình cho vào F là 6422 ko biết có được ko và mình ko tính thuế tách riêng ra ko biết làm như thế có được ko ?( tiền mượn nhà bên mình ko mất chỉ mất tiền điện và tiền nước thôi, bên mình chỉ có hợp đồng mượn nhà thôi). các bạn giúp mình nhé!

Theo mình thì bạn vẫn dùng để sau này chi phí đó ko bị cơ quan thuế bóc ra. Bạn nên làm một hợp đồng có chữ ký của chủ nhà thỏa thuận là HD tiền điện nước đó do bên cty trả.:angel:

behipdethuong

behipdethuong

Trung cấp
5/1/09
149
0
0
Hà Nội
Các bác ơi giúp em với, chị kế toán cũ đã kê khai những hoá đơn GTGT tiền điện và tiền nước mang tên và địa chỉ của chủ nhà để tính vào chi phí của công ty, em ko bít những hoá đơn đó có hợp lệ khi kê khai thuế GTGT ko ạ. Các bác giúp em với. Thanks các bác nhiều! công ty em có hợp đồng thuế nhà đầy đủ à.
1. Những hoá đơn đó ko được kê khai khấu trừ thuế GTGT, vì trên hoá đơn k có tên công ty, địa chỉ vs mã số thuế. Để có thể khấu trừ thì bạn phải đổi tên đồng hồ nc và điện như dieu trang hướng dẫn.
2. Được tính làm CP hợp lý ( lập bảng kê số 02 ) xem phụ lục của thông tư 130 nhé. Với điều kiện là có hợp đồng mượn nhà or thuê nhà, trong đó nói rõ mọi chi phí điện nước ... do công ty chi trả

Chào bùi thu hạnh!
những HĐ đó không được đưa vào chi phí hợp lý đâu, thực ra theo mình biết thì nếu đưa vào, bạn phải điền vào mẫu kê khai và có chữ ký của chủ thuê nhà, nhưng phức tạp lắm. nếu thuê lâu dài bạn nên thay đổi tên đồng hồ nước và điện của chủ nhà thành tên công ty. Khi đó bạn mới được đưa vào chi phí hợp lý. bạn cứ lên công ty điện, nước họ sẽ hướng dẫn cho, nhưng khá phức tạp à nha. Khi nhận hồ sơ về rồi, có gì không hiểu thì mail cho mình, mình vừa làm xong những vấn đề đó mà. dieutràn7101987@gmail.com
Vẫn tính CP hợp lý bt dc mà dieu trang ơi

Có hợp đồng mượn nhà or thuê nhà là dc ( HD thuê thì vẫn tốt hơn :D ). Khi tính chi phí thì bạn ko tách thuế ra nhé.
Cám ơn bạn, mình đã đọc thông tư 130. Nhưng theo như mình hiểu thì làm bảng kê mẫu 02 kèm theo các hoá đơn tiền điện nước chỉ là tính vào chi phí hợp lý của công ty thôi, còn ko thể kê khai những hoá đơn GTGT đó vào bảng kê mua vào của tờ khai Thuế GTGT, như thế có đúng ko bạn. Giúp mình nhé
Bạn hiểu vậy là đúng rồi

S

sara1984

Guest
8/1/10
7
0
0
tp.hcm

theo mình biết thì tiện điện nước mang tên và địa chỉ của chủ nhà thì ko được kê khai thuế GTGT đâu bạn. nếu được thì bạn chỉ được tính vào chi phí hợp lý của công ty để giảm doanh thu thôi.

H

huytrong87

Guest
3/3/11
1
0
0
36
ha noi
cái này cũng khó nhỉ, kế toán thật đau đầu!

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
theo mình biết thì tiện điện nước mang tên và địa chỉ của chủ nhà thì ko được kê khai thuế GTGT đâu bạn. nếu được thì bạn chỉ được tính vào chi phí hợp lý của công ty để giảm doanh thu thôi.
Mình muốn đặt vấn đề ở đây là căn nhà cty thuê chỉ gồm tầng trệt, tầng trên người chủ vẫn ở, cả hai đều sd chung điện nước, hóa đơn mang tên chủ nhà, vậy dù có làm bảng kê gì đi nữa, hay ghi bổ sung ... thì thuế vẫn ko chấp nhận là cp hợp lý đâu.

T

tunghoanganh

Sơ cấp
Công ty mình cũng thế. Bọn mình thuê nhà của chủ nhà, điện, nước hàng tháng đều phải thanh toán cho chủ nhà. Nhưng chỉ thấy chủ nhà bảo bao nhiêu thì sếp mình nộp bấy nhiêu chứ chẳng bao giờ thấy chủ nhà đưa HĐ đỏ cả. 1 tháng công ty mình hết khoảng 350 - 400k tiền cả điện lẫn nước. Vậy trong trương hợp này mình có được hạch toán vào chi phí hợp lý tính thuế TNDN ko? Thuế GTGT thì chắc chắn là ko được khấu trừ rồi. Bên mình chỉ có HĐ thuê nhà trong đấy ghi rõ tiền điện, nước là do công ty mình chịu. Mình muốn tính nó vào chi phí thì làm sao hả các bạn? Mình có phải xin cái HĐ đỏ của chủ nhà rồi photo hay làm như thế nào? các bạn có kinh nghiệm chỉ giúp mình với nhé! Thanks!

B

bacbangduong

Guest
bạn được phép cho vào TK 6422 khoản tiền này để tính chi phí cho công ty (số tiền bao gồm cả thuế) nhưng đến cuối năm hoặc cuối quý khi lập tờ khai thuế TNDN bạn phải bỏ phần chi phí này ra vì nó là chi phí không hợp lý không được dùng để khấu trừ thuế TNDN.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA