Xử lý nghiệp vụ về TGNH như thế nao?

• Thread starter dieu trang
  • Ngày gửi
D

dieu trang

Trung cấp
28/12/09
64
0
0
TP.HCM
Công ty mình là CT TNHH 2 thành viên, với tổng vốn góp là 1,8 tỷ. Mình ghi bút toán góp vốn N111/C411 rồi. Nhưng trên thực tế là góp vốn từ từ vào, công ty mình mới thành lập, chưa có doanh thu. Sếp mình chuyển tiền từ 1 TK nước ngoài vào TK công ty. Sổ phụ ngân hàng ghi: mua của công ty mình 10.000AUD. giờ mình phải xử lý bút toán này ra sao? mình tính ghi Nợ 112/Có 3388, nhưng trên sổ sách thì tiền mặt mình tồn rất nhiều nên vay thì không hợp lý lắm! trời ơi, có ai giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

pitsomit

Xấu trai nhất web
góp vốn từ từ có nghĩa là chưa góp hết đúng ko bạn, nếu vậy bạn có thể cho nó vào 411 cũng đc

D

dieu trang

Trung cấp
28/12/09
64
0
0
TP.HCM
Chào pitsomit!
Góp hết 1,8 tỷ rồi, tức là vốn điều lệ đã được góp ngay từ ban đầu (theo biên bản nộp cho cơ quan gì đó để xin giấy phép đầu tư. Nhưng thực tế thì phát sinh khi nào thì mấy sếp bỏ tiền ra khi đó. Mình không thể hạch toán vào 411 được vì như thế sẽ tăng NVKD, trong khi mình chỉ đắng kí có 1,8 tỷ thui.bây giờ mình không biết xử lý nghiệp vụ bên ngân hàng ra sao cho hợp để cơ quan thuế không bắt bẻ

P

pitsomit

Xấu trai nhất web
Theo biên bản nộp cho Sở Kế Hoạch và Đầu Tư là phần vón góp 1t8.
Công ty bạn kinh doanh j, có XNK ko mà lại chuyển từ TK nước ngoài về

D

dieu trang

Trung cấp
28/12/09
64
0
0
TP.HCM
Công ty mình dạy ngoại ngữ, mới thành lập thôi, toàn phát sinh chi phí không hà. Sếp hết tiền chi trả chi phí, nên chuyển tiền về công ty từ TK ở nước ngoài do người thân của sếp chuyển. thế đó, Ghi nợ 1121 mà không biết ghi có cái gì

P

pitsomit

Xấu trai nhất web
thế thì bạn cho vào 311 vay ngắn hạn vậy, làm 1 cái hợp đồng vay rồi bảo sếp ký tên đóng dấu, bảo sếp ký luôn tên ông kia vào làm chứng từ pháp lý

secre

secre

Trung cấp
8/5/09
95
1
0
Nghệ an- TPHCM
Mình đồng ý với PITSOMIT, bạn cho khoản này là khoản vay ngoài đi. Cho vào vay ngắn hạn hay vay dài hạn thì tuỳ thời gian bạn muốn. Nếu trên tài khoản tiền mặt của bạn nhiều quá thì sau khi vay một thời gian bạn có thể trả đi khoản vay đó bằng tiền mặt. Thế là ok. Mình vẫn làm thế hoài đấy, cứ thiếu tiền mặt là vay ngoài, khi nào dư lại trả đi!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA