TSCĐ góp vốn

  • Thread starter tuanhong
  • Ngày gửi
T

tuanhong

Sơ cấp
11/8/09
8
0
0
31
quảng nam
#1
Trước đây cty e là hộ kinh doanh cá thể, nên phần lớn máy móc công cụ của cty là tài sản mua mà không có hóa đơn, nhưng tới thời điểm hoạt động bây giờ, bắt buộc phải thành lập thành công ty, vốn điều lệ đăng ký có vốn góp là sốTSCD đó cho e hỏi với số tài sản trên cty muốn nó thành TSCĐ mà không qua thẩm định giá , có cách nào làm được không ạ,.
Giờ tính giá thành em có thể trích khấu hao TSCD đó được ko?
 
VTM

VTM

Thành viên thân thiết
14/10/05
5,521
80
48
TÂY NAM BỘ
#2
Trước đây cty e là hộ kinh doanh cá thể, nên phần lớn máy móc công cụ của cty là tài sản mua mà không có hóa đơn, nhưng tới thời điểm hoạt động bây giờ, bắt buộc phải thành lập thành công ty, vốn điều lệ đăng ký có vốn góp là sốTSCD đó cho e hỏi với số tài sản trên cty muốn nó thành TSCĐ mà không qua thẩm định giá , có cách nào làm được không ạ,.
Giờ tính giá thành em có thể trích khấu hao TSCD đó được ko?
Thông tư số 129 /2008/TT- BTC
Điểm 2.18, mục IV, phần B
a) Bên có tài sản góp vốn là cá nhân, tổ chức không kinh doanh:
a.1. Trường hợp cá nhân, tổ chức không kinh doanh có góp vốn bằng tài sản vào công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần thì chứng từ đối với tài sản góp vốn là biên bản chứng nhận góp vốn, biên bản giao nhận tài sản. ...
Căn cứ quy định trên thì việc góp vốn bằng máy móc, thiết bị không có hồ sơ gốc của cá nhân (bao gồm các thành viên của Công ty) không kinh doanh phải đảm bảo các thủ tục sau:
Đối với tài sản không đăng ký quyền sở hữu, việc góp vốn phải được thực hiện bằng biên bản chứng nhận góp vốn; biên bản định giá, giao nhận tài sản. Các chứng từ này được xem là chứng từ hợp pháp để xác định nguyên giá tài sản cố định và được trích khấu hao tài sản theo quy định.

Thông tư 203/2009/TT-BTC:
Điều 4. Xác định nguyên giá của tài sản cố định:
1. Xác định nguyên giá tài sản cố định hữu hình:
.............
g. Tài sản cố định hữu hình nhận góp vốn, nhận lại vốn góp:
TSCĐ nhận góp vốn, nhận lại vốn góp là giá trị do các thành viên, cổ đông sáng lập định giá nhất trí; hoặc doanh nghiệp và người góp vốn thoả thuận; hoặc do tổ chức chuyên nghiệp định giá theo quy định của pháp luật và được các thành viên, cổ đông sáng lập chấp thuận
Căn cứ qui định trên thì, hiện có nhiều cách định giá => thẩm định giá như bạn nói... không phải là hình thức bắt buộc !
 
C

che dien

Sơ cấp
#3
Vốn góp k có chứng từ, k có biên bản, em phai làm sao đây

Anh chị giúp e với, Công ty e thành lập năm 2008, vốn góp cũng là vốn điều lệ bằng tiền mặt và bằng TSCĐ là chiếc xe ô tô hút chất thải , em là kế toán mới ra trường và nhận việc cuối năm 2009 khi em kiểm tra lại sổ sách củ thì em thấy k có biên bản chứng nhận góp vốn, k biên bản giao nhận tài sản, k biên bản định gia stài sản, k biên bản điều chuyển tài sản gì hết mà kế toán trước đã đưa vào TSCĐ của cty rồi, nay em phải làm gì cho hợp lệ phần vốn góp trên, Cty e là cty TNHH nhưng là 2 vợ chồng bỏ vốn ra làm ăn nhưng chứng từ, sổ sách không rỏ ràng gì hết, em thì mới vô làm thì e cũng k biết phải bbắt đầu từ đâu, Sếp thu chi k qua kế toán tức tự thu, tự chi hà.
 
T

Tralaiemyeu

Sơ cấp
1/11/09
21
0
1
Nhatrang
#4
Thì bây giờ mình làm , thời gian 2008 rồi nói các vị ký vào , hợp thức hóa chứng từ mà . Sếp tự thu chi , nói sếp đưa chứng từ cho kế toán để làm phiếu thu, chi. Ghi nhận chi phí kinh doanh . Nếu không có chứng từ gốc để làm phiếu thu chi thì coi như chi phí của cá nhân sếp , kế toán không cần biết và quan tâm chi cho mệt .
 
nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành
#5
Thì bây giờ mình làm , thời gian 2008 rồi nói các vị ký vào , hợp thức hóa chứng từ mà . Sếp tự thu chi , nói sếp đưa chứng từ cho kế toán để làm phiếu thu, chi. Ghi nhận chi phí kinh doanh . Nếu không có chứng từ gốc để làm phiếu thu chi thì coi như chi phí của cá nhân sếp , kế toán không cần biết và quan tâm chi cho mệt .
sao lại không có trách nhiệm như thế được
 
M

mrhack

Sơ cấp
30/12/09
31
1
8
28
hồ tây
#6
cho em hỏi ké với
em đọc trong giáo trình KTQD thấy nói: (trang 171 )
khi mang tài sản cố định đi góp vốn đồng kiểm soát ta ghi:

N 222: tăng giá trị vốn góp liên doanh
N 214: giảm giá trị hao mòn
N 811: phần chênh lệnh giữa giá trị Còn Lại của TS với giá trị Vốn Góp đc ghi nhận
C338: Phần chênh lệnh giữa giá trị vốn góp > giá trị Còn Lại của TS
C771: phần chênh lệnh giữa giá trị Còn Lại của TS< giá trị vốn góp
C211: giảm TSCĐ

cái em muốn hỏi là trong bút toán kia thì chỗ C338 và C711 thì khác gì nhau ạ, vì câu chữ của nó có giá trị tương đương nhau mà, sao lại tách ra vậy, :wall:

VD : DNghiệp X góp vốn vào cơ sở liên doanh đồng kiểm soát với 2 doanh nghiệp nữa ( Y và Z) 1 TSCĐ như sau.
NGUYÊN GIÁ : 840.000
ĐÃ KHẤU HAO : 120.000
GT vốn góp đc thống nhất là : 810.000
mỗi bên tham gia chiếm 33.333% quyền kiểm soát
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.




Xem nhiều