Hạch toán NVL hỏng...

• Thread starter trantuhoa
  • Ngày gửi
T

trantuhoa

Guest
12/1/09
23
0
1
38
Hà Nội
Các anh chị giúp em vấn đề này với :
Công ty em mới mua 1 lô hàng trị giá 200tr,mặt hàng là giả da làm giầy dép, do chất lượng của lô hàng không được tốt ( chỉ đạt 70% ), trên hợp đồng ghi rõ, vậy trong quá trình sản xuất, số lượng hàng không đạt chất lượng được loại ra thì em sẽ hạch toán khoản này như thế nào ạ, em có đc tính vào giá vốn hàng không, có được tính vào chi phí ko ?
Mong các anh chị giúp đỡ, em xin cảm ơn .

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyentrangkt

Guest
8/3/09
41
4
8
thai nguyen
Bạn xem lại giáo trình nhé. Có tiêu hao trong định mức và tiêu hao ngoài định mưc. Nếu công ty bạn thường xuyên xảy ra tình trạng đó thì chắc chắn sẽ có quy định cụ thể về định mức tiêu hao cho phép. Trong định mức thì cho vào 632 là tốt nhất.
cụ thể bạn sẽ có một số trườn hợp sau:
Trích dẫn:

1- Trong quá trình sản xuất nếu NVL hư hỏng, không đạt phẩm chất không còn sử dụng được nửa thì nó vẫn nằm trong giá thành ( 154) và lúc này định mức hư hao của bạn sẽ cao, nó trong bút toán khi bạn xuất kho
Nơ 154
Có 152
trường hợp phế liệu này đựoc bán thì bạn đk:
Nợ 111,112,131
Có 711
nếu phế liệu này thu hồi được tái sử dụng thì bạn đk:
nợ 152
có 154
2- Trường hợp NVL hư hỏng trong quá trình tồn kho thì để hạch toán loại bỏ bạn cần có biên bản của KCS ( kg đạt chất lượng, quá date), có chữ ký của thủ kho và kế oán NVL kèm theo chữ ký của giám đốc xác nhận. Trường hợp bạn hủy số NVL này còn phải có sự chứng kiến của cơ quan thuế.
khi đó bạn đk:
Nợ 159 ( truong hop ban da trich dự phòng giảm giá hàng tồn kho)
Nợ 811
có 152
và khi số NVL này được bán phế liệu bạn đưa vào thu nhập
Nợ 111,112,131
Có 711

N

nguyentrangkt

Guest
8/3/09
41
4
8
thai nguyen
à mình đọc được còn một trường hợp nữa nè
Nguyên vật liệu hỏng trong quá trình lưu kho hoặc hết hạn sử dụng .... thì bạn phải lập biên bản xử lý hàng hỏng có đầy đủ xác nhận của các bộ phận liên quan . Nếu xử lý bằng cách tiêu hủy thì bạn hạch toán giảm hàng tồn kho đưa vào chi phí.
Nợ TK 632
Có TK 152
Nếu xử lý bằng cách bán phế liệu thì bạn phải hạch toán thêm 1 bút toán nữa.
Nợ TK 111
Có TK 711
Có TK 333
Bán phế liệu cũng phải xuất hóa đơn nhé.