Thu nhập trên 4 tr nhung kê khai theo quý có bị phạt ko ạ?

• Thread starter acca1
  • Ngày gửi
A

acca1

Guest
4/6/09
80
0
0
Hà Nội
Cả nhà giúp em với.
Giám đốc cty em lương là 8.500.00/tháng, nhưng có 3 người phụ thuộc nên sau khi giảm trừ gia cảnh vẫn chưa phải nộp thuế, còn lại nhân viên lương đều từ 4tr trở xuống. nhưng em không làm tờ khai tháng mnaf chỉ làm tờ khai quý thì có sao ko ạ, có bị phạt ko. Nếu ko được thì chắc em phải điều chỉnh lương của xếp xuống 4tr để tránh bị phạt được ko ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

ducqn

Guest
30/7/09
49
0
0
37
quang ninh
Cả nhà giúp em với.
Giám đốc cty em lương là 8.500.00/tháng, nhưng có 3 người phụ thuộc nên sau khi giảm trừ gia cảnh vẫn chưa phải nộp thuế, còn lại nhân viên lương đều từ 4tr trở xuống. nhưng em không làm tờ khai tháng mnaf chỉ làm tờ khai quý thì có sao ko ạ, có bị phạt ko. Nếu ko được thì chắc em phải điều chỉnh lương của xếp xuống 4tr để tránh bị phạt được ko ạ?

ẹck, công ty bạn không ai phải nộp thuế, bạn kê khai theo quí là đúng rồi mà
TT84: Trường hợp hàng tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập có tổng số thuế thu nhập cá nhân đã khấu trừ theo từng loại tờ khai thấp hơn 5 triệu đồng thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập được khai, nộp tờ khai thuế theo quý.

Y

yeudaikho

Guest
24/1/08
29
0
0
Hồ Chí Minh
OK. Ban ducqn nói đúng. Nếu cty có tổng số thuế TNCN hàng tháng phải nộp thấp hơn 5triệu thì bạn có quyền kê khai thuế TNCN theo quý.

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
từ 4tr là đã phải nộp thuế TNCN rùi mà sao mọi nguoi lại nói 5 tr nhỉ

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
từ 4tr là đã phải nộp thuế TNCN rùi mà sao mọi nguoi lại nói 5 tr nhỉ

Mọi người nói 5 tr, tức là số thuế TNCN phát sinh trong tháng <5 tr thì không cần kê khai theo tháng mà kê khai theo quí.

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Mọi người nói 5 tr, tức là số thuế TNCN phát sinh trong tháng <5 tr thì không cần kê khai theo tháng mà kê khai theo quí.
vạy cho em hỏi luôn
nếu thuế TNCN phát sinh trong tháng dưới 5tr mà em vân làm tờ khai thuế TNCN hàng tháng thì có sao ko

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
vạy cho em hỏi luôn
nếu thuế TNCN phát sinh trong tháng dưới 5tr mà em vân làm tờ khai thuế TNCN hàng tháng thì có sao ko

Thông tư 84:
Trường hợp hàng tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập có tổng số thuế thu nhập cá nhân đã khấu trừ theo từng loại tờ khai thấp hơn 5 triệu đồng thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập được khai, nộp tờ khai thuế theo quý. Thời hạn nộp tờ khai thuế theo quý chậm nhất là ngày 30 của tháng đầu quý sau

=> không sao hết (chỉ mất công thôi) qui định không đề cập (qui định dùng từ "được" chứ không dùng từ "phải")

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
vang em cảm ơn tại chỗ cục thuế quan lý cty em ở đó họ bắt nộp tờ khai hàng tháng mặc dù nếu cty ko phát sinh thuế TNCN vân phải nộp tờ khai , em thấy nó cung vô lý qua

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
vang em cảm ơn tại chỗ cục thuế quan lý cty em ở đó họ bắt nộp tờ khai hàng tháng mặc dù nếu cty ko phát sinh thuế TNCN vân phải nộp tờ khai , em thấy nó cung vô lý qua

Tuy là có nghị định, TT hướng dẫn cách khai thuế cho DN , nhưng các CCT thì áp dụng mỗi nơi 1 cách khác nhau, chỗ thì làm theo đúng TT, NĐ. Chỗ thì bắt nộp theo tháng để dễ quản lý. Đó là quy tắc riêng của mỗi CCT áp đặt ra cho DN làm và DN cố gắn làm theo thôi:015:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA