Khấu hao TSCĐ là xe dưới 9 chỗ ngồi vượt mức 1.6 tỷ đồng

• Thread starter dothuhuong282
  • Ngày gửi
D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
Các bạn cho mình hỏi: theo Luật thuế TNDN thì thu nhập không được trừ khi tính thuế TNDN có quy định" e) Phần trích khấu hao tương ứng với phần nguyên giá vượt trên 1,6 tỷ đồng/xe đối với ô tô chở người từ 9 chỗ ngồi trở xuống mới đăng ký sử dụng và hạch toán trích khấu hao tài sản cố định từ ngày 1/1/2009 (trừ ô tô chuyên kinh doanh vận tải hành khách, du lịch và khách sạn); phần trích khấu hao đối với tài sản cố định là tàu bay dân dụng và du thuyền không sử dụng cho mục đích kinh doanh vận chuyển hàng hoá, hành khách, khách du lịch.. Vậy thì với cái phần vượt trên đó không biết là đưa vào đâu????? Có ai biết giúp với vì mình đọc mãi mà không thấy hướng dẫn nào chi tiết về việc này

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamhic

Trung cấp
4/10/04
190
2
18
40
Ha Noi
Các bạn cho mình hỏi: theo Luật thuế TNDN thì thu nhập không được trừ khi tính thuế TNDN có quy định" e) Phần trích khấu hao tương ứng với phần nguyên giá vượt trên 1,6 tỷ đồng/xe đối với ô tô chở người từ 9 chỗ ngồi trở xuống mới đăng ký sử dụng và hạch toán trích khấu hao tài sản cố định từ ngày 1/1/2009 (trừ ô tô chuyên kinh doanh vận tải hành khách, du lịch và khách sạn); phần trích khấu hao đối với tài sản cố định là tàu bay dân dụng và du thuyền không sử dụng cho mục đích kinh doanh vận chuyển hàng hoá, hành khách, khách du lịch.. Vậy thì với cái phần vượt trên đó không biết là đưa vào đâu????? Có ai biết giúp với vì mình đọc mãi mà không thấy hướng dẫn nào chi tiết về việc này

Khấu hao tài sản cố định của oto thì tính vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ để xác định chi phí kế toán và lợi nhuận kế toán. Dù TS đấy có là 2 -3 tỷ hay hơn nữa vẫn tính khấu hao cho các đối tượng và bộ phận sử dụng tài sản nhé.

Còn về thuế TNDN thì phần vượt đinh mức cty bạn phải theo dõi và loại ra khi làm quyết toán thuế TNDN và tính DT, chi phí thuế TNDN.

( Chi phí kế toán và chi phí hợp lý xdd thuế TNDN có thể chênh lệch, thường chi phí thuế TNDN sẽ thấp hơn do đó bạn phải tính thuế TNDN hiện hành (nếu cứ lấy DT - Chi phí kế toán để xác định Lợi nhuận kế toán trước thuế để tính thuế TNDN là chưa chính xác)
Bạn tìm hiểu thêm kề lợi nhuận kế toán là lợi nhuận thuế TNDN nhé ....

D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
Cảm ơn bạn. nếu hạch toán vậy thì mình hiểu nhưng ý mình là muốn làm tắt cho gọn ý mà, chẳng hạn không đưa được vào đâu thì mình trừ luôn vào 421 cho xong: Nợ TK 421 có TK 214. Mình muốn làm gọn quyết toán để mà chi phí kế toán = chi phí được trừ khi tính thuế TNDN. NHưng trường hợp này áp dụng cho DN hoạt động lâu, số dư 421 còn nhiều thì được chứ trường hợp DN mới hoạt động mà lãi chưa có hoặc có ít thì hơi khó phải không? Chắc phải chịu khó theo dõi và bóc tách thôi bạn nhỉ??????????????

B

bumkt

Trung cấp
9/5/11
78
0
0
37
hcm
Ðề: Khấu hao TSCĐ là xe dưới 9 chỗ ngồi vượt mức 1.6 tỷ đồng

Bạn nậy như bạn nói thì mình vd nhé:
Nguyên giá là 2.000 ,VAT: 200 theo hóa đơn xuất
N211:2000
N133: 200
C331: 2.200

Theo quy định thì chỉ tính chi phí 1.6 tỷ, VAT: 160 thì lúc này hạch toán thế nào? Mình vẫn chưa rõ phần hạch toán này, hachf toán giúp mình phần này với nhé

Khấu hao tài sản cố định của oto thì tính vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ để xác định chi phí kế toán và lợi nhuận kế toán. Dù TS đấy có là 2 -3 tỷ hay hơn nữa vẫn tính khấu hao cho các đối tượng và bộ phận sử dụng tài sản nhé.

Còn về thuế TNDN thì phần vượt đinh mức cty bạn phải theo dõi và loại ra khi làm quyết toán thuế TNDN và tính DT, chi phí thuế TNDN.

( Chi phí kế toán và chi phí hợp lý xdd thuế TNDN có thể chênh lệch, thường chi phí thuế TNDN sẽ thấp hơn do đó bạn phải tính thuế TNDN hiện hành (nếu cứ lấy DT - Chi phí kế toán để xác định Lợi nhuận kế toán trước thuế để tính thuế TNDN là chưa chính xác)
Bạn tìm hiểu thêm kề lợi nhuận kế toán là lợi nhuận thuế TNDN nhé ....

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Ðề: Khấu hao TSCĐ là xe dưới 9 chỗ ngồi vượt mức 1.6 tỷ đồng

Bạn nậy như bạn nói thì mình vd nhé:
Nguyên giá là 2.000 ,VAT: 200 theo hóa đơn xuất
N211:2000
N133: 200
C331: 2.200

Theo quy định thì chỉ tính chi phí 1.6 tỷ, VAT: 160 thì lúc này hạch toán thế nào? Mình vẫn chưa rõ phần hạch toán này, hachf toán giúp mình phần này với nhé

Hạch toán:
N211: 2.000
N133: 160
N642: 40
C112:2.200

- Phần chênh lệch thuế 40tr đưa thẳng vào chi phí, cuối năm quyết toán loại trừ chi phí.
- Khi trích khấu hao, phần vượt 1,6 tỷ không được tính vào chi phí khấu hao được trừ (nghĩa là cuối năm cũng phải loại trừ phần vượt đó ra)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA