[Xin hỏi] Thủ tục với nhập khẩu phần mềm qua internet

• Thread starter vsoft
  • Ngày gửi
V

vsoft

Guest
9/1/10
2
0
0
Hà Nội
Chào cả nhà,
Trước tiên, xin lỗi bác admin và cả nhà nếu mình post sai hoặc nhầm box, xin thứ lỗi vì là lần đầu tham gia diễn đàn, với lại câu hỏi của em cũng không biết post vào chỗ nào hợp nữa!
Chả là thế này, công ty em bắt đầu triển khai kinh doanh phần mềm nhập khẩu.
Công ty mua phần mềm của nước ngoài về bán lại, download qua internet, thanh toán bằng chuyển khoản qua ngân hàng.
Em thấy đề tài này cũng nhiều người hỏi rồi thì phải, nhưng em xin phép được hỏi xem bác nào đã từng làm liên quan trực tiếp đến cái này và đã từng quyết toán thành công, xin cho em kinh nghiệm ạ.
1. Nhập khẩu phần mềm có phải xin giấy phép không ạ?
2. Thủ tục khai báo hải quan?
3. Thuế nhập khẩu có phải nộp không ạ?
4. Thuế VAT mình nhập về không có, khi bán lại cho khách hàng, xuất hóa đơn thì VAT thế nào ạ? (cái này bác nào quyết toán rồi cho em ý kiến thực tế ạ)
5. Em có nghe thấy nộp thuế nhà thầu nước ngoài. Trường hợp em download trên mạng về thì có phải nộp thuế này không ạ?

Em mong bác nào có kinh nghiệm thực tế như lĩnh vực công ty em đang làm chỉ giáo cho em thật cụ thể với ạ.
Em xin cảm ơn và mong sớm nhận được comment của cả nhà!

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vsoft

Guest
9/1/10
2
0
0
Hà Nội
Bác nào có kinh nghiệm làm về cái này thì bên em muốn thuê về kê khai và quyết toán thuế luôn ạ.
Mong sớm nhận được thông tin của các bác!

Q

quynhanh1

Sơ cấp
6/5/10
6
0
0
Hanoi
Ban oi, minh cung co quan tam giong nhu ban day, ban da co cau tra loi chua? Cho minh tham khao voi.
Lien he giup minh theo so 0953575377 nhe.Minh cam on rat nhieu.

T

trung1812

Cao cấp
31/3/06
211
6
0
44
Hải phòng
Về vấn đề này thì nếu bạn tham khảo nội dung một số thread liên quan thì sẽ hiểu như sau:
1. Nhập khẩu phần mềm có phải xin giấy phép không ạ?
- Nhập khẩu phần mềm không phải xin giấy phép
2. Thủ tục khai báo hải quan?
- Phần mềm là hàng hóa không chịu sự giám sát, quản lý của cơ quan hải quan, không có trong Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam được ban hành theo Quyết định số 82/2003/QĐ-BTC nên không phải làm thủ tục hải quan đối với mặt hàng PHẦN MỀM
3. Thuế nhập khẩu có phải nộp không ạ?
- Vì không có trong Danh mục hàng hóa XK, NK, không chịu sự quản lý của cơ quan hải quan nên không có thuế NK => không phải nộp thuế NK.
4. Thuế VAT mình nhập về không có, khi bán lại cho khách hàng, xuất hóa đơn thì VAT thế nào ạ? (cái này bác nào quyết toán rồi cho em ý kiến thực tế ạ)
5. Em có nghe thấy nộp thuế nhà thầu nước ngoài. Trường hợp em download trên mạng về thì có phải nộp thuế này không ạ?
- Hai câu hỏi này thì mình chịu. Bạn nào có hiểu biết về cái món kế toán này đề nghị trợ giúp cho thân chủ nhé. Up.
Chúc bạn vui

S

sunset

Trung cấp
17/3/06
51
0
6
Hà Nội
----
VAT phần mềm đâu có chịu hả bạn?
Có phải nộp thuế nhà thầu bạn ah, bên cty mình đang mắc phải vụ này

J

jundat

Guest
22/11/06
2
0
0
47
Hà Nội
Cái vụ nhập khẩu PM qua Internet này không thấy ai chỉ dẫn nhỉ, mình cũng đang vướng mà lục tung nên cũng chưa tìm được.
Bên mình mua PM qua mạng, thanh toán qua thẻ Visa Card rồi mang PM đó đi bán cho KH, khi bán xuất HĐ VAT. Vậy không hiểu thuế có chấp nhận ko nhỉ ? ai đã trải qua rồi xin chỉ dẫn với.
Mình có tìm được một số tài liệu liên quan đến việc này, nhưng chưa có lời giải cuối cùng up lên để mọi người tham khảo:

Đính kèm

• NK phan mem.pdf
    131.3 KB · Lượt xem: 177
hue hue

hue hue

Cao cấp
7/1/10
226
1
18
Bắc ninh
----
VAT phần mềm đâu có chịu hả bạn?
Có phải nộp thuế nhà thầu bạn ah, bên cty mình đang mắc phải vụ này

vụ của bạn thế nào vậy? sao hôm mình gọi điện thoại hỏi bên thuế cầu giấy o cần nộp thuế nhà thầu mà!
bạn chia sẻ đi. mình thấy bảo đây là mua đứt hẳn đối với bên nước ngoài rồi nên bên mình sở hữu sản phẩm và bán chịu trách nhiệm toàn bộ với sp bán đó. nếu họ bán cho mình mà họ có công lắp đặt hay các dịch vụ khác thì mới phải đóng thuế nhà thầu mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA