các khoản giảm trừ khi mua hàng

• Thread starter ha90
  • Ngày gửi
H

ha90

Guest
7/12/09
9
0
0
hanoi
anh chị cho em hỏi khi chiếtkhấu thương mại hay giảm giá hàng bán thì lúc nào ghi co tk 133 lúc nào không ah với cả trên thực tế trường hợp nào hàng đã về tới kho mà hóa đơn vẫn chưa về ah.Anh chị giúp em với ah

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

haidk919

Sơ cấp
24/2/09
8
0
1
37
Diên Khánh
Theo mình được thì ca 2 loai trên dêu dược ghi có TK 133 (nhung cong ty cua mình du?c hu?ng)
còn hàng chua vê kho Nơ: 151/ có 133, có 111
Khi nh?p kho ghi Nợ 156/ Có 151
Không bi?t sao font ch? b? đo

tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
anh chị cho em hỏi khi chiếtkhấu thương mại hay giảm giá hàng bán thì lúc nào ghi co tk 133 lúc nào không ah với cả trên thực tế trường hợp nào hàng đã về tới kho mà hóa đơn vẫn chưa về ah.Anh chị giúp em với ah
Bạn hỏi trên vị trí của người bán hay người mua. Mà kể cả người bán hay mua cũng đều không ghi Có TK 133
- Có nhiều trường hợp hàng đã về tới kho nhưng HĐ chưa về. Ví dụ, bạn mua hàng ở TPHCM, họ chuyển hàng về cho bạn nhưng chưa chuyển hoá đơn ngay. Mà phải mấy ngày sau hoá đơn đó mới về tới.
Theo nguyên tắc ghi sổ kế toán là nguyên tắc tức thời. Vì vậy khi hàng về kho là bạn đã phải ghi tăng hàng tồn kho rồi. (Vì vậy mà mới phát sinh ra cái TH đó)
Thân!

S

songhat1985

Sơ cấp
20/3/10
3
0
1
TP.HCM
Theo minh biet:
Khi hang ve den kho nhung chua co hoa don:
N 156 (gia tam tinh)
C 331
Khi hoa don ve:
Xoa but toan tren va ghi lai binh thuong
N 156
N 133
C 331
Con khoan chiet khau thuong mai, giam gia hang ban:
TH: DN la don vi ban hang
+ CKTM:
N 521
N 3331
C 111,131,112
+ GGHB:
N 532
N 3331
C 131,111,112

O

oxthanhtung

Guest
10/4/10
4
0
0
36
Bình Định
giúp em với

Anh chị ơi! E có trường hợp thế này mong anh chị giúp đỡ! Công ty em tháng 1 đã hết hàng! tháng 2 ko nhập hàng ,do vài lí do nên vẫn xuất kho để bán! bây giờ tháng 3 em làm như các anh chị nói là hàng về trước HĐ về sau có đc ko?( ý em là hóa đơn ghi tháng 3 !( nhưng trường hợp này ko đc vì người bán sẽ bị phạt phải ko ah)? ( thực chất là tại bên em ko nhập hàng chứ ko phải bên bán xuất HĐ chậm) giúp em cách giải quyết trường hợp này với! và nếu bị phạt thì phạt như thế nào vậy ạ! Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA