BH sức khoẻ cho NLD - Tính thuế TNCN như thế nào?

• Thread starter NamCom123
  • Ngày gửi
N

NamCom123

Guest
1/12/09
22
0
0
hà nội
Các bạn cho mình hỏi một việc:
Công ty mình có chính sách mua bảo hiểm sức khoẻ cao cấp cho người lao động với mức 6 triệu/năm/người LD + 01 người thân của họ
BH này có hiệu lực từ tháng 11/2009 và mình đã thanh toán với bên bảo hiểm vào tháng 12/2009.

Mình muốn hỏi các bạn về việc tính thuế TNCN cho phần bảo hiểm này như thế nào?
Cảm ơn các bạn,

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoalantieu2030

hoalantieu2030

Money can't buy happiness
26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
I ) QUYỀN LỢI BẢO HIỂM:....

II. TỔNG PHÍ BẢO HIỂM CHO TẤT CẢ CÁC PHẦN:
Mức 1 Mức 2 Mức 3 Mức 4 Mức 5
Phí bảo hiểm/ 1 người/ 1 năm 180 USD 201 USD 248 USD 307 USD 512 USD
Đồng chí này, bạn í hỏi là tính thuế TNCN đối với khoản bảo hiểm đó như thế nào cơ mờ, nói 1 hơi toàn gì gì ko à.
Theo mình thì khoản bảo hiểm này ko bắt buộc NSDLĐ phải mua cho NLĐ nên cộng vào thu nhập và tính thuế luỹ tiến bình thường thui.
Các member khác có cao kiến gì ko?

pkngoc

pkngoc

Sơ cấp
23/9/10
18
0
1
Hanoi
Bảo hiểm sức khoẻ là loại bảo hiểm đóng 1 lần/năm, thế thì phí bảo hiểm sẽ chia đều cho 12 tháng để cộng dần vào thu nhập người lao động, hay sẽ cộng luôn vào tháng mà đóng tiền bảo hiểm nhỉ (như thế thì tháng đó sẽ phải đóng thuế TNCN cao lắm)
Mà hợp đồng bảo hiểm lại từ giữa năm này sang giữa năm sau, nên mình thấy hơi khó nghĩ hehe

hoalantieu2030

hoalantieu2030

Money can't buy happiness
26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
Bảo hiểm sức khoẻ là loại bảo hiểm đóng 1 lần/năm, thế thì phí bảo hiểm sẽ chia đều cho 12 tháng để cộng dần vào thu nhập người lao động, hay sẽ cộng luôn vào tháng mà đóng tiền bảo hiểm nhỉ (như thế thì tháng đó sẽ phải đóng thuế TNCN cao lắm)
Mà hợp đồng bảo hiểm lại từ giữa năm này sang giữa năm sau, nên mình thấy hơi khó nghĩ hehe
Tính hết trong tháng đóng bảo hiểm đó thôi chứ, cao thì đến cuối năm quyết toán sẽ hoàn lại cho ngta.

pkngoc

pkngoc

Sơ cấp
23/9/10
18
0
1
Hanoi
Tính hết trong tháng đóng bảo hiểm đó thôi chứ, cao thì đến cuối năm quyết toán sẽ hoàn lại cho ngta.

Uh hợp lý đấy, mình cũng nghiêng về ý kiến này hehe, vì chắc các bác trên thuế sẽ không có ý kiến gì nhỉ. Cảm ơn hoalantieu nhiều nhé

Z

zsofi

Guest
28/4/10
1
0
0
38
tp ho chi minh
nếu xét những điều kiện hưởng do công ty mình đưa ra sau đây thì cách đưa vào thu nhập chịu thuế 1 lần thì không hợp lý lắm
Cụ thể:
Nhân viên làm đến tháng 10/2011 thì nghỉ việc, công ty thông báo với cty bảo hiểm riêng để huỷ quyền lợi bảo hiểm của người đó từ tháng 11, và chuyển gói bảo hiểm của 4 tháng còn lại (vd từ tháng 6/2011) cho một nhân viên khác hưởng
Nếu trường hợp này mà đưa vào tính thuế một lần thì không hợp lý và không logic
thực tế, quyền lợi bảo hiểm riêng chỉ tồn tại đến khi nào họ vẫn còn làm cho công ty thôi, không thể tính trọn gói 1 lần

Có bác nào góp ý chủ đề nay thêm, xin cho minh ý kiến

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA