Tập hợp chi phí không kịp thời????

• Thread starter hamhocketoan
  • Ngày gửi
H

hamhocketoan

Guest
Các anh chị ơi! Cứu e: Công ty e bắt đầu thi công 1 công trình trường học từ tháng 01 năm 2008 và đến tháng 11 năm 2008 thì hoàn thành bàn giao với giá trị xây lắp trước thuế GTGT là 1 tỷ, nhưng trong năm 2008 e chưa hạch toán được 1 tí chi phí nào vì khi trung thầu và triển khai thi công Giám đốc e không đưa hồ sơ cho e, đến tháng 5 năm 2009 Giám đốc e bảo mày khai tạm doanh thu 500 triệu thôi, còn 500 triệu để sang 2010 khai nốt. Đến tháng 10 năm 2009 e bị thanh tra thuế sờ đến bắt e hạch toán tăng doanh thu của năm 2008 là 1 tỷ và thu nhập chịu thuế TNDN là 5% doanh thu (Tức là 5% thu nhập chịu thuế tính trước theo định mức đối với công trình dân dụng) thế mới chết e chứ. Bây giờ e cũng không biết Thanh tra thuế truy thu như vậy có đúng không nữa, với lại e phải điều chỉnh Doanh thu, thuế GTGT, TNDN như thế nào đối với 500 triệu e đã kê khai vào tháng 5 năm 2009 nữa, các anh chị cứu e với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
Doanh thu hoạt động xây lắp được xđ khi nghiệm thu bàn giao công trình đưa vào sử dụng. Do đó việc họ yêu cầu vậy là đúng đấy bạn ạ. Căn cứ biên bản thẩm tra bạn điều chỉnh các khoản trên sổ dt....

H

hamhocketoan

Guest
Doanh thu hoạt động xây lắp được xđ khi nghiệm thu bàn giao công trình đưa vào sử dụng. Do đó việc họ yêu cầu vậy là đúng đấy bạn ạ. Căn cứ biên bản thẩm tra bạn điều chỉnh các khoản trên sổ dt....

Thank bạn dothuhuong282 rất nhiều, thực sự mình có thể điều chỉnh tăng doanh thu 1 tỷ ở 2008 được, đồng thời tăng thuế GTGT đầu ra 100 triệu và tăng thuế TNDN khi tăng DT 1 tỷ được nhưng minh không biết điều chỉnh số liệu liên quan đến 500 triệu đã hạch toán ở tháng 5 năm 2009, bạn có thể giúp mình giảm doanh thu 2009 là 500 triệu, giảm thuế GTGT đầu ra tháng 5 năm 2009 là 50 triệu, giảm thuế TNDN ở quý 2 năm 2009 tạm tính trên doanh thu 500 triệu. Với lại cơ quan thuế tính giá vốn của mình chiếm 95% doanh thu như vậy có được không. Cảm ơn bạn nhiều nhiều....

H

Hiepcoi

Guest
31/10/09
35
0
0
44
ĐắkTô Kon Tum
Mình có trường hợp này muốn thỉnh giáo các bậc tiền bối trong kế toán XD. Mình vừa nhận việc của 1 CTy XD Công ty mình mới hoạt động trong năm 2009 nên Kế toán làm trước mình không thu thập đầy đủ các chứng từ đầu vào theo định mức Chi phí NVL trên từng công trình. Nên bây giờ mình nhận làm quyết toán năm mà trong tay không có đầy đủ HĐ GTGT đầu vào để làm . Đi mua thì người ta không bán vậy theo các bạn thì mình phải làm thế nào. Nếu mình không đưa được các chi phí NVL Vào chi phí hợp lý có được không vì không sợ nộp thuế thu nhập. Cám ơn trước nha!

H

hthichgiao

Cố vấn web ketoan
Mình có trường hợp này muốn thỉnh giáo các bậc tiền bối trong kế toán XD. Mình vừa nhận việc của 1 CTy XD Công ty mình mới hoạt động trong năm 2009 nên Kế toán làm trước mình không thu thập đầy đủ các chứng từ đầu vào theo định mức Chi phí NVL trên từng công trình. Nên bây giờ mình nhận làm quyết toán năm mà trong tay không có đầy đủ HĐ GTGT đầu vào để làm . Đi mua thì người ta không bán vậy theo các bạn thì mình phải làm thế nào. Nếu mình không đưa được các chi phí NVL Vào chi phí hợp lý có được không vì không sợ nộp thuế thu nhập. Cám ơn trước nha!
Bác cứ bóc dự toán ra xem trong đó có các loại CP nào rồi đi mua, Tui bày cho đến DNTN Xuân phát, Quang Công, Hoàng Long mà mua, % cao tý là bán liền. Nếu không thì lên cơ quan thuế gặp bà Hương là bán ngay. Tui cũng đã gặp trường hợp như bác nhưng tui mua và hợp thức hoá được. Bọn thuế chỉ căn cứ vào tổng dự toán của từng công trình và so sánh tổng chi phí PS của từng công trình mà thôi, không kiểm tra kỹ đâu. bác làm sao Giá vốn của từng công trình phải thấp hơn dự toán + CP quản lý = Tổng CpPS nhỏ hơn doanh thu, có lãi một tý là xong.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA