quy trình giải thể DN

• Thread starter ledangky2010
  • Ngày gửi
L

ledangky2010

Guest
10/1/10
2
0
0
44
ho chi minh
chào cả nhà!
mình đang có một vướng mắc nho nhỏ rất mong nhận được sự chung tay giúp đỡ của cả nhà đây!
Cty mình đang chuẩn bị làm thủ tục giải thể, vậy xin hỏi anh chị nào rành về vấn đề này thì xin chỉ giúp quy trình giải thể DN đối với Cty TNHH 2TV
càng cụ thể thì càng tốt
à, Cty mình vẫn còn được khấu trừ tiền thuế GTGT, nhưng chắc là tiền phạt cũng hơi nhiều do chậm nộp báo cáo thuế cũng như báo cáo TC, rất mong nhận được sự giúp sức của mọi người
mình cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

ledangky2010

Guest
10/1/10
2
0
0
44
ho chi minh
thanks

cảm ơn bạn nhiều, nhưng mình vẫn băn khoăn là không biết bắt đầu từ đâu. Cơ quan thuế? cơ quan công an? hay sở KHĐT?
bạn có thể cho mình biết cụ thể thêm một chút nữa được không?
thanks!

L

Luc van

Guest
chào cả nhà!
mình đang có một vướng mắc nho nhỏ rất mong nhận được sự chung tay giúp đỡ của cả nhà đây!
Cty mình đang chuẩn bị làm thủ tục giải thể, vậy xin hỏi anh chị nào rành về vấn đề này thì xin chỉ giúp quy trình giải thể DN đối với Cty TNHH 2TV
càng cụ thể thì càng tốt
à, Cty mình vẫn còn được khấu trừ tiền thuế GTGT, nhưng chắc là tiền phạt cũng hơi nhiều do chậm nộp báo cáo thuế cũng như báo cáo TC, rất mong nhận được sự giúp sức của mọi người
mình cảm ơn nhiều!

bạ tham khảo đây nhé
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=55484

R

River Plate

Sơ cấp
... nhưng mình vẫn băn khoăn là không biết bắt đầu từ đâu. Cơ quan thuế? cơ quan công an? hay sở KHĐT? Bạn có thể cho mình biết cụ thể thêm một chút nữa được không?...

Bạn phải thực hiện từ Cơ quan thuế trước:

1. Gửi Đề nghị quyết toán thuế kèm Quyết định giải thể. Cơ quan thuế sẽ lập đoàn kiểm tra xuống kiểm tra việc chấp hành pháp luật thuế tại đơn vị của bạn. Cụ thể là sẽ kiểm tra việc thực hiện nộp ngân sách và các tờ khai thuế GTGT hàng tháng của từng năm (từ thời điểm thành lập hoặc từ lần quyết toán cuối cho đến thời điểm giải thể).

Lưu ý: nên kẹp các hóa đơn gốc vào các bảng kê đầu vào, đầu ra và theo thứ tự được liệt kê trong các bảng kê để việc kiểm tra được nhanh chóng.

Kết thúc kiểm tra, Cục thuế sẽ lập Biên bản kiểm tra và đơn vị bạn phải thực hiện các yêu cầu (nếu có) còn lại cho dứt điểm.

Thời gian kiểm tra thì tùy thuộc số lượng hóa đơn và khả năng đáp ứng các yêu cầu của đơn vị đối với đoàn kiểm tra.

2. Làm bảng kê hoàn trả hóa đơn, ấn chỉ còn trắng (chưa sử dụng) gửi Cục thuế (phòng Ấn chỉ), kèm theo Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn từ lần báo cáo cuối đến ngày hoàn trả (chú ý là chưa chắc trùng với ngày giải thể mà là ngày bạn trực tiếp đến nộp trả).

Khi nộp xong, Cục thuế sẽ lập Biên bản quyết toán hóa đơn, ấn chỉ và gửi lại 01 bản cho đơn vị của bạn (dĩ nhiên là sau khi đơn vị đã ký và gửi lại Cục thuế).

Thời gian hoàn tất sẽ chỉ trong khoảng 1 ngày vì đơn giản và thực hiện trực tiếp (nếu khoảng cách địa lý giữa đơn vị và cơ quan thuế ko xa xôi lắm).

3. Làm đề nghị chấm dứt hiệu lực Mã số thuế gửi cho Cục thuế, kèm theo là các Biên bản của phần 1, 2 nêu trên (bảng photo) và các văn bản khác theo yêu cầu của cơ quan thuế.

Thời gian giải quyết là trong 05 ngày làm việc.

Tiếp theo là Sở KH & ĐT:

Bạn gửi hồ sơ gồm: Quyết định giải thể gốc (hoặc photo có chứng thực), xác nhận không nợ thuế của Cục thuế, Giấy phép kinh doanh gốc.

Sau cùng là Phòng Cảnh sát QLHC về TTXH:

Đơn vị thực hiện nộp con dấu. Lưu ý là nên đem theo Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu gốc và ... Thủ trưởng đơn vị (để ký cót này kia :))

Sửa lần cuối:
T

tsukita191

Sơ cấp
18/12/08
12
0
1
Ha Noi
Đồng thời bạn phải photo các tờ khai thuế và BCTC của công ty bạn kể từ khi quyết toán gần nhất rồi đóng của công ty lên thì cơ quan thuế sẽ kiểm tra nhanh chóng hơn
Lưu ý: nếu công ty bạn có tài khoản ngân hàng thì phải có đơn hoặc chứng nhận đã đóng tài khoản tại ngân hàng nữa
Sau khi bạn hoàn tất thủ tục với cơ quan thuế thì bạn sẽ tiếp tực làm việc với SKHDT là được

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA