Hàng nhập khẩu

• Thread starter Nhat Dieu
  • Ngày gửi
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Số liệu hàng nhập khẩu không giống nhau giữa : tờ khai nhập khẩu, hoá đơn, phiếu nhập thực tế.

Vậy sẽ phải xử lý thế nào với trường hợp không khớp nhau này.

Tỷ giá cho hàng nhập khẩu này sẽ căn cứ vào ngày nào cho hợp lý nhất ( Hàng nhập về đôi lúc làm thủ tục nhập rất lâu nên ngày trên tờ khai, và trên phiếu nhập rất xa)

Ghi chú là thanh toán tiền hàng cho nước ngoài lại căn cứ vào Hoá đơn.

Mong nhận được sự góp ý của các anh chị. Xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Nhat Dieu nói:
Số liệu hàng nhập khẩu không giống nhau giữa : tờ khai nhập khẩu, hoá đơn, phiếu nhập thực tế.

Vậy sẽ phải xử lý thế nào với trường hợp không khớp nhau này.

Tỷ giá cho hàng nhập khẩu này sẽ căn cứ vào ngày nào cho hợp lý nhất ( Hàng nhập về đôi lúc làm thủ tục nhập rất lâu nên ngày trên tờ khai, và trên phiếu nhập rất xa)

Ghi chú là thanh toán tiền hàng cho nước ngoài lại căn cứ vào Hoá đơn.

Mong nhận được sự góp ý của các anh chị. Xin cảm ơn!
Số liệu ko giống nhau ở chỗ nào bạn nên cho biết rõ.
Tuy nhiên, bạn có thể tham khảo như sau:
Giá trị lô hàng sẽ căn cứ trên tổng thanh toán cho khách hàng nước ngoài và các chi phí phát sinh.
Số lượng hàng thì trước tiên căn cứ trên tờ khai (vì đây là xác nhận của cơ quan nhà nước về số lượng hàng nhập vào VN) nếu tờ khai khác với lượng thực tế nhập kho thì nên tìm hiểu nguyên nhân và xử lý qua 138.
Về tỷ giá thì phải đảm bảo phán ánh đúng số tiền VND bạn đã bỏ ra để mua hàng. thường là tỷ giá lúc mua ngoại tệ để thanh toán tiền hàng

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Nguyên nhân là do thừa hoặc thiếu thôi, Thì đúng là xác nhận cơ quan nhà nước nhưng lúc đó đâu có kiểm tại chỗ đâu.Do vậy số lượng thực nhập sẽ không khớp trên tờ khai.

Nhưng lần nhập nào về cũng vậy cả, không bao giờ khớp nhau. Đúng là nếu thừa, thiếu thì sẽ HT vào TK 1381 để xử lý, nhưng vấn đề này là thường xuyên xảy ra. Nên nếu cứ mỗi lần có hàng nhập về lại HT vào 1381 để xử lý thì hơi khó chịu. Nên mình định làm thế này có được không?

Tổng giá trị lô hàng sẽ căn cứ tổng tiền phải thanh toán cho nước ngoài ( mình không đề cập đến các CP khác nha).

Số lượng sẽ là số thực nhập về. Do vậy chắc chắc là đơn giá không giống trên tờ khai và hợp đồng.

Nếu nói lấy tỷ giá là TG lúc mua ngoại tệ trả thì không được rồi. Vì thường là chuyển tiền trả cho nước ngoài một ít trước khi hàng nhập về, sau khi hàng nhập về 1 tgian nào đó mới chuyển tiếp.

Vậy nên em muốn hỏi là sẽ thống nhất lấy tỷ giá như thế nào?

T

tamfpt

Guest
30/5/05
12
0
0
43
Ha noi
Theo mình thì:
-Khi nhập hàng NK thì bạn phải có Invoice, Packing List, C/O, B/L,... nên trọng lượng hàng bạn nên ghi theo Invoice, Packing List,...Sau khi hàng về tới cảng thì bạn làm thủ tục hải quan để nhận hàng. Nếu hàng trong Invoice, Packing.... mà không đúng về khối lượng, mẫu mã, chủng loại,..với lượng hàng thực tế bạn nhập thì Hải quan sẽ không bao giờ cho bạn nhận hàng cả vì khi bạn nhập hàng và mở LC, TT,.. thì trên đó đã ghi tổng giá trị hàng, tổng ST thanh toán,...nói chung là đã đầy đủ cả.
-Mình nghĩ chắc là bạn đang thắc mắc vđề về Giá vốn hàng nhập đúng ko?
-Về vđề tỷ giá thì theo mình để tính giá vốn cho hàng nhập bạn nên sd tỷ giá ngày nhập hàng về kho. Sau đó nếu có xảy ra chênh lệch( hao tổn hay mất mát, hư hỏng...) thì bạn có thể cho vào 1381.
Mình cũng có chút xíu ý kiến vậy thôi.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
To tamfpt:
Về trọng lượng (kg) thì đúng rồi. Nhưng khi đem về cty nhập thực tế là đếm số lượng, đo bằng m cho nên sẽ có chênh lệch so với trên Invoice, Packing List và tờ khai vì thường trên tờ khai là thể hiện trọng lượng.

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Theo mình nếu chỉ thiếu thừa một chút trên số lượng (chứ ko phải chủng loại đâu nha) thì có thể lấy theo số thực tế được. Bởi vì ngay trên HĐ cũng cho sai số 5% hay 10% tùy loại mà.

Còn về tiền thì mình đã bị một lần về chênh lệch tỷ giá rồi nên kiêng khem dữ lắm. Theo mình dù có trả 1 lần hay nhiều lần thì cũng cộng tổng lại rồi chia bình quân là hay nhất. Đụng vào tỷ giá mệt lắm rất khó giải thích.

T

tamfpt

Guest
30/5/05
12
0
0
43
Ha noi
To Nhat Dieu:
Mình cũng chưa gặp trường hợp như bạn bao giờ nhưng theo mình nghĩ thì nếu trọng lượng mà đúng rồi thì chênh lệch về số lượng sẽ không nhiều, do vậy số chênh lệch này cứ để vào TK1381 hoặc một tài khoản trung gian nào đó rồi cuối tuần, cuối tháng quyết toán một thể.
To minh91:
Mình nghĩ vấn đề tỷ giá cũng không đến nỗi "mệt lắm" như bạn nghĩ đâu.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Nhat Dieu nói:
Nếu nói lấy tỷ giá là TG lúc mua ngoại tệ trả thì không được rồi. Vì thường là chuyển tiền trả cho nước ngoài một ít trước khi hàng nhập về, sau khi hàng nhập về 1 tgian nào đó mới chuyển tiếp.

Vậy nên em muốn hỏi là sẽ thống nhất lấy tỷ giá như thế nào?
Theo Mina, bạn lấy tỷ giá ngày bạn nhập hàng vào kho làm giá thực nhập. Còn các khoản chênh lệch về tỷ giá do mua ngọai tệ thanh toán bạn đưa vào chênh lệch tỷ giá , cuối kỳ kết chuyển.
Hàng hóa thiếu hay thừa trọng lượng bạn đều có thể được pháp hạch tóan. Thường thì bạn căn cứ vào khối lượng thanh tóan thực tế cho khách hàng (căn cứ vào hóa đơn, hoặc nếu có biên bản giám định khối lựơng để thanh tóan) để xác nhận số lượng hàng chênh lệch.
Thân
Mina

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
To Nhat Dieu.
1.Về chuyện hạch toán hàng nhập khẩu theo tỉ giá nào thì mình thấy mấy lần đề cập trên diễn đàn rồi, cậu thử tìm lại xem. Mình đưa ra ý riêng của mình nhé: Mình sẽ lấy tỉ giá thực tế mà dn phải trả cho người bán chứ ko phải tỉ giá trên TK (tỉ giá trên TK chỉ có nghĩa tính thuế và để làm cơ sở dn chuyển tiền ra nước ngoài thôi), cũng ko lấy tỉ giá ngày nhập kho. Vì theo mình tỉ giá thanh toán thực tế với khách hàng là phản ánh chính xác nhất giá vốn của hàng nhập. Nếu công ty bạn chuyển làm nhiều lần thì bạn có thể lấy tỉ giá trung bình cho cả chuyến hàng. Như vậy vừa đảm bảo tính đúng, đủ của giá vốn vừa khớp số liệu giữa các sổ bank và sổ phải trả.
2. Về hao hụt hàng hoá như bạn nói thì mình nghĩ công ty bạn nên xây dựng 1 chính sách hao hụt định mức cho hàng mua về nhập kho hoặc xây dựng tỉ lệ quy đổi từ trọng lượng sang thể tích cho phù hợp. Vì chuyện này phát sinh thường xuyên nên ko thể tính vào 138 đc. Khi đã có được định mức hao hụt này thì bạn sẽ dễ dàng định khoản thôi. Còn về nguyên tắc thì số lượng trên TK và trên HĐ phải trùng nhau.
Ý kiến của mình còn vấn đề gì thì mọi người góp ý nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA