Ghi sai ở dòng [12] trên tờ khai thuế

• Thread starter pBaL
  • Ngày gửi
P

pBaL

Guest
Vấn đề về trên tờ khai thuế GTGT:
Số là tháng trước khi điền số liệu vào tờ khai thuế em mắc phải một số sai sót như sau:
Ở dòng [12] của tờ khai thuế GTGT, em chỉ liệt kê những HĐ đầu vào có VAT còn những HĐ không bao gồm VAT em không tính vào doanh số ở dòng đó mà chỉ làm một BẢNG KÊ HÓA ĐƠN HH DỊCH VỤ MUA VÀO, mẫu số 05. Nếu mình để nguyên vậy đến tháng sau vẫn không điều chỉnh gì thì có gọi là sai nghiêm trọng không ạ.(Bởi vì em thấy số liệu đó không làm thay đổi trị giá VAT mình phải nộp nên em cũng giả quên luôn hi` hi`) Có bị sao không các anh chị?
_pBaL_

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thiên Thanh

Guest
15/5/05
48
1
0
TP. HCM
Theo mình nghĩ bạn phải điều chỉnh lại ở tờ khai thuế GTGT kỳ sau thôi, mặc dù nó không ảnh hưởng đến số thuế GTGT trong kỳ, nhưng bạn đã lập mẫu 05 kèm theo mà không tính vào thì không được, bởi vì đó là quy định, nếu có sai sót bạn phải điều chỉnh kịp thời, nếu để lâu bạn muốn điều chỉnh cũng ko được. Nhớ có điều chỉnh phải làm thêm mẫu 02A (mẫu giải trình số liệu điều chỉnh) nhé! ( hoặc 02B gì đó, mình quên rồi)

P

pBaL

Guest
Thiên Thanh nói:
Theo mình nghĩ bạn phải điều chỉnh lại ở tờ khai thuế GTGT kỳ sau thôi, mặc dù nó không ảnh hưởng đến số thuế GTGT trong kỳ, nhưng bạn đã lập mẫu 05 kèm theo mà không tính vào thì không được, bởi vì đó là quy định, nếu có sai sót bạn phải điều chỉnh kịp thời, nếu để lâu bạn muốn điều chỉnh cũng ko được. Nhớ có điều chỉnh phải làm thêm mẫu 02A (mẫu giải trình số liệu điều chỉnh) nhé! ( hoặc 02B gì đó, mình quên rồi)
Ôi trời, thiệt hả Sis Thanh, vậy là chết em rồi. Hôm bữa nộp Bcáo Thuế của tháng 6 em không làm bảng điều chỉnh cái sai của em ở tháng 5 vậy nếu tới tháng 7 em làm bcáo thuế em sửa có được không?
Em cảm ơn chị đã nhắc nhở.
_pBaL_

T

Thiên Thanh

Guest
15/5/05
48
1
0
TP. HCM
pBaL cứ điều chỉnh vào T7/05 không sao cả nhưng nhớ là trong bảng giải trình phải ghi rõ lý do điều chỉnh và điều chỉnh của kỳ kê khai nào nhé! Thân.