Quy định về việc phân bổ TK 1331

• Thread starter dieu trang
  • Ngày gửi
D

dieu trang

Trung cấp
28/12/09
64
0
0
TP.HCM
Anh/ Chị ơi! công ty em kinh doanh dịch vụ dạy ngoại ngữ nên không phải nộp thuế đầu ra. Cũng chính vì vậy mà thuế đầu vào không được khấu trừ. Được phân bổ vào chi phí. em không biết phải phân bổ như thế nào? thời gian bao lâu? có quy định gì về việc phân bổ này không các anh chị. thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Sao lại phân bổ vậy bạn, nếu là đơn vị không thuộc diện chịu thuế GTGT phì GTGT đầu vào hạch toán thẳng vào phí luôn không đi qua 1331, bạn nhớ nhé, chúc bạn thành công

T

trankienkt

Guest
24/12/09
5
0
1
44
Ben Tre
Đâu có qui định nào cho việc phân bổ thuế đầu vào nhe bạn.
còn ở đơn vị sự nghiệp ko có thuế đầu ra thì chi phí yếu tố đầu vào là có cả thuế nhe bạn

H

haidk919

Sơ cấp
24/2/09
8
0
1
37
Diên Khánh
Gía hàng hóa mua vào chính là giá ghi trên hóa đơn + thuê

Đồng Hành

Đồng Hành

Trung cấp
Anh/ Chị ơi! công ty em kinh doanh dịch vụ dạy ngoại ngữ nên không phải nộp thuế đầu ra. Cũng chính vì vậy mà thuế đầu vào không được khấu trừ. Được phân bổ vào chi phí. em không biết phải phân bổ như thế nào? thời gian bao lâu? có quy định gì về việc phân bổ này không các anh chị. thanks!

Quy định phân bổ thuế áp dụng cho cơ sở kinh doanh có nhiều hình thức chịu thuế. Ví dụ như cơ sở kinh doanh hàng thuộc diện có thuế và hàng không có thuế.
Phần chi phí cho hàng thuộc diện chịu thuế thì được khấu trừ VAT đầu vào. Phần ko thuộc diện chịu thuế thì ko đc khấu trừ VAT đầu vào.
Vì thế bạn tùy tình hình kinh doanh của Cty để áp dụng mức phân bổ. Có thể phân bổ theo tỷ lệ doanh thu, hoặc tách trực tiếp trên chi phí!

D

dieu trang

Trung cấp
28/12/09
64
0
0
TP.HCM
ủa! vậy là em không hạch toán vào TK 1331, mà đưa hết vào chi phí luôn. vậy cho em hỏi khi mình làm báo cáo thuế thì mình ghi vào mục 2: hàng hóa, dịch vụ dùng riêng cho SXKD không chịu thuế GTGT phải không anh chị? rùi mục doanh thu chưa thuế, thuế suất, thuế GTGT mình điền làm sao? xin anh chị giúp cho.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA