Hóa đơn đối với hàng xuất dùng nội bộ

• Thread starter giang3v
  • Ngày gửi
giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Các anh chị trên diẽn đàn giúp em như thế này có phải là quá vô lý và bất công ko? Có ai giải thích giùm em với???
1. Công ty em kinh doanh vật liệu xây dựng và đồng thời làm cả lĩnh vực xây dựng (thi công các công trình xây dựng).
Khi có công trình xây dựng Cty em xuất vật liệu mà Cty đang bán ra để phục vụ cho thi công công trình xây dựng.Công trình xây dựng này khi hoàn thành phải chịu thuế đầu ra 10% mà bên em phải suất hoá đơn bán hàng đối với lượng vật liệu để phục vụ cho Công trình của Cty. Như vậy có phải là quá vô lý ko vì khi mua vật liệu Cty được khấu trừ thuế số hàng đó nhưng khi xuất thi công công trình phải chịu thuế đầu ra mà ko được dùng tớ hoá đơn đó để làm đầu vào cho công tình thi công mà đến khi công trình thi công hoàn thành lại phải xuất hoá đơn đầu ra của công trình lại phỉ chịu thêm một lần thuế nữa. Như vậy có phải là Cty em đã phải đóng thuế hai lần ko.
- Em lấy ví dụ như the này nêú một công ty khác cũng thi công công trình như vậy mà họ ko kinh doanh vật liệu xây dựng họ đi mua của 1Cty khác về họ vẫn nhâp kho và khi có Công trình thì họ xuất kho thi công công trình . Như vậy họ đã được khấu trừ thué đầu vào của số vật liẹu đó. Sau này khi họ viét hoá đơn Công trình thì mới phải chịu thuế đầu ra.
- Như vậy có phải là bất hợp lý ko ạ?
Các anh chị làm ơn giải thích tình huống này giúp em với ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Các anh chị trên diễn đàn giúp em như thế này có phải là quá vô lý và bất công ko? Có ai giải thích giùm em với???
1. Công ty em kinh doanh vật liệu xây dựng và đồng thời làm cả lĩnh vực xây dựng (thi công các công trình xây dựng).
Khi có công trình xây dựng Cty em xuất vật liệu mà Cty đang bán ra để phục vụ cho thi công công trình xây dựng.Công trình xây dựng này khi hoàn thành phải chịu thuế đầu ra 10% mà bên em phải suất hoá đơn bán hàng đối với lượng vật liệu để phục vụ cho Công trình của Cty. Như vậy có phải là quá vô lý ko vì khi mua vật liệu Cty được khấu trừ thuế số hàng đó nhưng khi xuất thi công công trình phải chịu thuế đầu ra mà ko được dùng tớ hoá đơn đó để làm đầu vào cho công tình thi công mà đến khi công trình thi công hoàn thành lại phải xuất hoá đơn đầu ra của công trình lại phỉ chịu thêm một lần thuế nữa. Như vậy có phải là Cty em đã phải đóng thuế hai lần ko.
- Em lấy ví dụ như the này nếu một công ty khác cũng thi công công trình như vậy mà họ ko kinh doanh vật liệu xây dựng họ đi mua của 1Cty khác về họ vẫn nhập kho và khi có Công trình thì họ xuất kho thi công công trình . Như vậy họ đã được khấu trừ thuế đầu vào của số vật liệu đó. Sau này khi họ viết hóa đơn Công trình thì mới phải chịu thuế đầu ra.
- Như vậy có phải là bất hợp lý ko ạ?
Các anh chị làm ơn giải thích tình huống này giúp em với ạ?
Đúng rồi, quá bất hợp lý, nhưng mà cái bất hợp lý này do em tạo ra đấy chứ. Ai bảo đi xuất hóa đơn làm chi mà bây giờ kêu gào lên thế?
Bạn tham khảo đường lin này.
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=80473

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Khi bạn xuất vật liệu xây dựng (hàng hóa) vào công trình (thi công) thì không phải là tiêu dùng nội bộ, không xuất hóa đơn.

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Đúng rồi, quá bất hợp lý, nhưng mà cái bất hợp lý này do em tạo ra đấy chứ. Ai bảo đi xuất hóa đơn làm chi mà bây giờ kêu gào lên thế?
Bạn tham khảo đường lin này.
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=80473

Ko em nhất quýet ko xuất hoá đơn nhưng cán bộ thué quản lý Cty em bắt phải viét hoá đơn ko thì sẽ loại hét số vật tư xuất dùng đó. Sếp em suốt ngày nói em đau đầu quá.

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Khi bạn xuất vật liệu xây dựng (hàng hóa) vào công trình (thi công) thì không phải là tiêu dùng nội bộ, không xuất hóa đơn.

Em nghĩ là chỉ dùng phiếu xuất kho thui là được.

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Em nghĩ là chỉ dùng phiếu xuất kho thui là được. Vậy trường hợp này của Em ko phải xuất dùng nội bộ thì là gì ạ?

Vật liệu XD khi mua về bạn nhập vào 152 hay 156 ?
Nếu từ 152 bạn xuất dùng sau đó tập hợp tại 154 để k/c tính giá thành XD thì ai bắt bạn viết hoá đơn (xuất NVL sản xuất) là người đó không đúng, ngoài CB thuế QL Cty ra còn có cả Phòng TTHT (cấp Cục) hoặc BP.TTHT (cấp Chi cục) và còn cao hơn...

Không xuất hoá đơn !

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Vật liệu XD khi mua về bạn nhập vào 152 hay 156 ?
Nếu từ 152 bạn xuất dùng sau đó tập hợp tại 154 để k/c tính giá thành XD thì ai bắt bạn viết hoá đơn (xuất NVL sản xuất) là người đó không đúng, ngoài CB thuế QL Cty ra còn có cả Phòng TTHT (cấp Cục) hoặc BP.TTHT (cấp Chi cục) và còn cao hơn...

Không xuất hoá đơn !

Em nhập vào 156 chứ ạ. Vì nó là hàng hoá Em mua về để bán là chủ yếu ạ? còn khi nào có Công trình thì mới xuất ra phục vụ thi công công trình. Nhưng cán bộ thuế Bảo em phải làm theo TT129 mà TT129 phải viét hoá đơn. Vậy em phải cãi thé nào ạ?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Em nghĩ là chỉ dùng phiếu xuất kho thui là được. Vậy trường hợp này của Em ko phải xuất dùng nội bộ thì là gì ạ?
Trời ạ.
Em phải phân biệt cho được thế nào là tiêu dùng nội bộ và xuất dùng nội bộ ? Tiêu dùng nội bộ là xuất hóa đơn như bán hàng, xuất dùng nội bộ thì không xuất hóa đơn.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Em nhập vào 156 chứ ạ. Vì nó là hàng hoá Em mua về để bán là chủ yếu ạ? còn khi nào có Công trình thì mới xuất ra phục vụ thi công công trình. Nhưng cán bộ thuế Bảo em phải làm theo TT129 mà TT129 phải viét hoá đơn. Vậy em phải cãi thé nào ạ?

Này nhé, để có cơ sở làm việc rõ ràng thì bạn phải hạch toán công việc XD (giống như SX) khi sử dụng cho công trình thì từ 156 (hàng hoá) xuất sang 152 (NVL) -> 154 (SXDD)-> k/c tính giá thành công trình.
Bạn phải chắc về hạch toán trước mới vững cái lý của mình.
Làm việc với TTHT đi bạn, đừng cãi nhiều với CBQL.

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Này nhé, để có cơ sở làm việc rõ ràng thì bạn phải hạch toán công việc XD (giống như SX) khi sử dụng cho công trình thì từ 156 (hàng hoá) xuất sang 152 (NVL) -> 154 (SXDD)-> k/c tính giá thành công trình.
Bạn phải chắc về hạch toán trước mới vững cái lý của mình.
Làm việc với TTHT đi bạn, đừng cãi nhiều với CBQL.

Em xin lỗi vừa rồi em ghi nhầm ạ. Em ko hiểu chuyẻn 156 -> 152 thì làm như thế nào ạ? Cho em hỏi Có văn bản pháp luật nào hướng dẫn vè hàng xuất dùng nội bộ ko ạ?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Trời ạ.
Em phải phân biệt cho được thế nào là tiêu dùng nội bộ và xuất dùng nội bộ ? Tiêu dùng nội bộ là xuất hóa đơn như bán hàng, xuất dùng nội bộ thì không xuất hóa đơn.

Trước tiên bạn phải hiểu "thế nào là tiêu dùng nội bộ và xuất dùng nội bộ" như bác NPT đã nói bên trên.

Em xin lỗi vừa rồi em ghi nhầm ạ. Em ko hiểu chuyẻn 156 -> 152 thì làm như thế nào ạ? Cho em hỏi Có văn bản pháp luật nào hướng dẫn vè hàng xuất dùng nội bộ ko ạ?

Bạn xem cái này:
Thông tư 129/2008/BTC:
1.3. Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để trao đổi, tiêu dùng nội bộ, biếu, tặng cho, trả thay lương cho người lao động, là giá tính thuế GTGT của hàng hoá, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương tại thời điểm phát sinh các hoạt động này.
Hàng hoá, dịch vụ tiêu dùng nội bộ là hàng hoá, dịch vụ do cơ sở kinh doanh xuất hoặc cung ứng sử dụng cho tiêu dùng của cơ sở kinh doanh, không bao gồm hàng hoá, dịch vụ sử dụng để tiếp tục quá trình sản xuất kinh doanh của cơ sở.
Hàng hoá luân chuyển nội bộ như xuất hàng hoá để chuyển kho nội bộ, xuất vật tư, bán thành phẩm để tiếp tục quá trình sản xuất trong một cơ sở sản xuất, kinh doanh không phải tính, nộp thuế GTGT.

Đây chính là chổ bạn cần đó.
Có thể do bạn nói nhầm nên CB thuế QL doanh nghiệp trả lời nhầm theo.

A

angelquan

Guest
2/1/07
47
0
0
38
ho chi minh
Không cần phải hạch toán vòng vèo từ 156 qua 152 rồi mới vào 154. Từ 156 qua thẳng 154 là bình thường. Làm phiếu xuất kho kèm theo hợp đồng xây dựng công trình. Do công trình xây dựng thường kéo dài và phải chờ quyết toán nên thuế sợ trường hợp bạn kê khai chậm, thiếu phần doanh thu bán hàng hóa. Bên bạn có thể tạm xuất hóa đơn cho bên mua phần hàng hóa trước( có biên bản xác nhận số vật tư đã sử dụng), sau này quyết toán công trình thì xuất hóa đơn bổ sung, điều chỉnh theo số quyết toán vật tư sử dụng.

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Em cảm ơn ADM VTM nhìu ạ. Nhưng em ko nói nhầm với CB QLthuế đầu ạ. em có trình bày cụ thể như em đã nói là em mua vật liệu về để bán và xuất làm CT nhưng bác ý lại bảo em phải xuất hoá đơn đầu ra cho số vật liệu đó.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Em cảm ơn ADM VTM nhìu ạ. Nhưng em ko nói nhầm với CB QLthuế đầu ạ. em có trình bày cụ thể như em đã nói là em mua vật liệu về để bán và xuất làm CT nhưng bác ý lại bảo em phải xuất hoá đơn đầu ra cho số vật liệu đó.
Cán bộ thuế ở đâu mà khủng khiếp vậy ta. Không làm theo thì sợ bị hành tỏi, làm theo thì làm sai và thiệt thòi cho Dn. Lời nói gió bay và sẽ không có bất cứ quan chức nhà nước nào chịu nhận trách nhiệm đền bù thiệt hại cho Dn vì lời nói của mình (kể cả có hay không có chứng cứ). Thôi thì để cho cẩn thận kẻo bị hành tỏi, bạn làm hẳn cái công văn trình bày thật rõ ràng vào và gửi chi cục thuế và đợi trả lời cho khỏi bị lôi thôi.

Luật, Nghị định, Thông tư nói rõ lắm rồi. Cán bộ thuế hướng dẫn ngược đời vậy thì ta đành phải bảo vệ mình bằng văn bản cho an tâm.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên

Bạn có thể cho biết xuất làm công trình này là công trình gì? Công trình để bán, thi công cho đơn vị khác, hay công trình của công ty sử dụng. Nếu là công trình này phục vụ cho chính công ty bạn là bạn phải xuất hóa đơn.

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Bạn có thể cho biết xuất làm công trình này là công trình gì? Công trình để bán, thi công cho đơn vị khác, hay công trình của công ty sử dụng. Nếu là công trình này phục vụ cho chính công ty bạn là bạn phải xuất hóa đơn.

Em thi công xây dựng cho đơn vị khác. Ko phải thi công xây dựng công trình phục vụ cho Cty sử dụng đâu ạ? Mà em nghĩ nếu là em xây dựng CT như nhà xưởng để phục vụ cho Cty sử dụng thì cũng ko phải viết hoá đơn đầu ra vì bên em ko phải là SX ra số vật liệu đó mà bên em đi mua về để bán.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Mà em nghĩ nếu là em xây dựng CT như nhà xưởng để phục vụ cho Cty sử dụng thì cũng ko phải viết hoá đơn đầu ra vì bên em ko phải là SX ra số vật liệu đó mà bên em đi mua về để bán.
Đó là theo em nghĩ, còn luật không quy định như em, công ty em sử dụng là phải xuất hoá đơn. Đến đây có lẽ những gì cần nói đã nói hết, tôi xin dừng ở đây.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA