Có thể đợi công trình hoàn thành rồi tính chi phí và doanh thu 1 lần luôn được không?

• Thread starter bimbim88
  • Ngày gửi
B

bimbim88

Sơ cấp
29/12/09
45
0
0
TPHCM
Xin cho em hỏi là khi mình nhận thi công một công trình trong 7 tháng, trên thực tế hàng tháng vẫn tính lương trả cho công nhân, nhưng khi làm báo cáo TNDN tạm tính em không bỏ chi phí cũng như doanh thu của công trình đó vào trong báo cáo, đợi đến khi công trình hoàn thành xong rùi em mới tập hợp tất cả chi phí và doanh thu vào báo cáo nộp cho cơ quan thuế thì có được không ạ?Mong được mọi người giúp đỡ, em cảm ơn rất nhìu!

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Xin cho em hỏi là khi mình nhận thi công một công trình trong 7 tháng, trên thực tế hàng tháng vẫn tính lương trả cho công nhân, nhưng khi làm báo cáo TNDN tạm tính em không bỏ chi phí cũng như doanh thu của công trình đó vào trong báo cáo, đợi đến khi công trình hoàn thành xong rùi em mới tập hợp tất cả chi phí và doanh thu vào báo cáo nộp cho cơ quan thuế thì có được không ạ?Mong được mọi người giúp đỡ, em cảm ơn rất nhìu!
Tùy theo hợp đồng quy định.
+ Nếu hợp đồng quy định sẽ nghiệm thu khối lượng theo từng giai đoạn thì sau khi nghiệm thu khối lượng bạn phải xuất doanh thu và xác định CP để tính thuế TNDN trong kỳ.
+ Nếu HĐ quy định chỉ nghiệm thu một lần sau khi xong thì bạn có thể để sau khi xong có hồ sơ nghiệm thu và xuất hóa đơn, tập hợp chi phí và tính thuế TNDN(trường hợp này hiếm lắm vì thường mỗi lần nghiệm thu là bạn được thanh toán tiền theo tiến độ, còn nếu để xong mới nghiệm thu thanh toán thì kẹt tiền)

L

linhnhat166

Sơ cấp
8/12/08
45
0
0
TP.HCM
Bạn bimbim88 thân mến, nếu hợp đồng là nghiệm thu và thanh toán theo tựng hạng mục và tiến độ phát sinh. Thì xong hạng mục nào là kết chuyển doanh thu và xác định giá thành đến đó. Còn hợp đồng là nghiệm thu khi hoàn tất hợp đồng thì doanh thu được xác định khi hoàn thành công trình và lúc đó mới kết chuyển giá vốn tương ứng.
Nick:linhnhat166

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA