hạch toán khoản chiết khấu của khách hàng

• Thread starter HuongLV
  • Ngày gửi
H

HuongLV

Guest
27/11/09
17
0
0
Hà Nội
Khi trong bản đối chiếu công nợ của khách hàng có khoản chiết khấu hỗ trợ của khách hàng cho doanh nghiệp thì mình phải hạch toán như thế nào số tiền được chiết khấu đó để số dư công nợ của hai bên khớp nhau?

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
Vì là đơn vị được hưởng nên bạn hạch toán vào 515 hoặc 711 tuỳ vào chiết khấu thương mại hay triết khấu thanh toán.

H

HuongLV

Guest
27/11/09
17
0
0
Hà Nội
Vì là đơn vị được hưởng nên bạn hạch toán vào 515 hoặc 711 tuỳ vào chiết khấu thương mại hay triết khấu thanh toán.

Nhưng để hạch toán thì căn cứ vào chứng từ như thế nào? vì muốn hạch toán bất cứ một nghiệp vụ phát sinh nào thì cũng phải có chứng từ mà. Đơn vị mình là doanh nghiệp xây dựng, mua vật tư để thi công công trình. Vậy khoản chiết khấu đó hạch toán vào 515 hay 711?

H

HuongLV

Guest
27/11/09
17
0
0
Hà Nội
Thế mình có phải yêu cầu bên khách hàng xuất hoá đơn khoản chiết khấu đó không?

T

trinh thi ha

Sơ cấp
26/6/08
17
0
0
Ha Tay
Nếu bên khách hàng chưa xuất hoá đơn thì bạn có thể yêu cầu họ ghi vào trong hoá đơn phần chiết khấu đó. Nếu họ đã xuất hoá đơn cho bạn rồi thì mình nghĩ họ sẽ không xuất 1 cái hoá đơn nữa để ghi phần chiết khấu đó đâu. Nếu thế thì mình nghĩ chỉ cần có biên bản đối chiếu công nợ ghi rõ phần chiết khấu đó là bạn có thể hạch toán vào 711 được. Vì theo mình mới đi tập huấn thuế thì lãi tiền gửi ngân hàng của mình giờ cũng cho vào 711 mà không cho vào 515.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA