Hoá đơn đầu vào không thuế

• Thread starter hoa2307
  • Ngày gửi
H

hoa2307

Guest
26/11/09
7
0
0
hai phong
Anh chị ơim giúp em với?
(Cty e bán thiết bị máy tính)Cty em có mua phần mềm diệt vi rút từ tháng 10.HĐ GTGT ko có thuế, nên e không kê khai vào tờ khai thuế GTGT hàng tháng. Giờ tháng 1 em bán ra.Vậy em phải viết hoá đơn như thế nào? ko thuế hay thuế 10 %. Cả nhà giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Luc van

Guest
Anh chị ơim giúp em với?
(Cty e bán thiết bị máy tính)Cty em có mua phần mềm diệt vi rút từ tháng 10.HĐ GTGT ko có thuế, nên e không kê khai vào tờ khai thuế GTGT hàng tháng. Giờ tháng 1 em bán ra.Vậy em phải viết hoá đơn như thế nào? ko thuế hay thuế 10 %. Cả nhà giúp em với.

Bạn bán ra cái gì vây? Linh liên kiện máy tính hay phần mềm diệt virut đó?
Nếu là phần mền thì không chịu thuê1

H

heocon0280

Sơ cấp
13/10/08
7
0
0
Định Công
ôi em cũng gặp trường hợp tương tự, e nhập phần mềm diệt virut về VAT 0% nhưng vì không để ý nên em xuất đi 10%. Vậy bây giờ em phải làm thế nào đây? hoá đơn thì đã xuất đi rồi.

D

daolam

Guest
20/1/10
1
0
0
HN
HĐ GTGT ko có thuế đầu vào thì khi ban xuất ra cung phải là 0% chu?huhu

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
ôi em cũng gặp trường hợp tương tự, e nhập phần mềm diệt virut về VAT 0% nhưng vì không để ý nên em xuất đi 10%. Vậy bây giờ em phải làm thế nào đây? hoá đơn thì đã xuất đi rồi.

Bạn xem cái này, sẽ biết làm sao:
Thông tư 129/2008/BTC:
2.9. Cơ sở kinh doanh đã xuất bán, cung ứng hàng hoá, dịch vụ và lập hoá đơn do hàng hoá, dịch vụ không đảm bảo chất lượng, quy cách, kiểu dáng hoặc ghi sai thuế suất phải điều chỉnh (tăng, giảm) giá bán, điều chỉnh thuế suất thuế GTGT thì bên bán và bên mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ số lượng, quy cách hàng hoá, mức giá tăng (giảm) theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn, thời gian), lý do tăng (giảm) giá, lý do điều chỉnh thuế suất đồng thời bên bán lập hoá đơn điều chỉnh mức giá được điều chỉnh. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giảm) giá bán, (không được ghi số âm (-)), thuế GTGT cho hàng hoá, dịch vụ tại hoá đơn số, ký hiệu... Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Trường hợp thuế suất ghi trên hoá đơn bán ra cao hơn thuế suất quy định, nếu không xác định được người mua thì không được lập hoá đơn điều chỉnh thuế GTGT.

Xử lý của thuế về trường hợp trên:
Thông tư 129:
Trường hợp hoá đơn ghi sai mức thuế suất thuế giá trị gia tăng mà cơ sở kinh doanh chưa tự điều chỉnh, cơ quan thuế kiểm tra, phát hiện thì xử lý như sau:
Đối với cơ sở kinh doanh bán hàng hoá, dịch vụ: Nếu thuế suất thuế GTGT ghi trên hoá đơn cao hơn thuế suất đã được quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật về thuế GTGT thì phải kê khai, nộp thuế GTGT theo thuế suất đã ghi trên hoá

congturung

congturung

Trung cấp
22/7/09
74
0
0
sơn la
Anh chị ơim giúp em với?
tất nhiên là vận kê khai vào phần mềm thuế hoá đơn mua vào thì kê thuế suất 0% còn viết ra ở phần doanh thu hàng hoá dịch vụ không chịu thuế, nếu ôi em cũng gặp trường hợp tương tự, e nhập phần mềm diệt virut về VAT 0% nhưng vì không để ý nên em xuất đi 10%. Vậy bây giờ em phải làm thế nào đây? hoá đơn thì đã xuất đi rồi.
thì bạn phải điểu chỉnh lậi ngay trong năm nếu kô thì đúng như lời của VTM là đúng đó

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA