Lương của Giám đốc Cty TNHH 1 Thành viên.......

• Thread starter loantrang
  • Ngày gửi
L

loantrang

Guest
29/10/09
28
0
0
37
binh dinh
Em chào các anh, chị!
Hiện Cty em đang làm là Cty TNHH 1 thành viên. Em có một thắc mắc nhờ mọi người giúp em với?.
Theo TT130 về thuế TNDN, thì lương của Giám đốc Cty TNHH 1 thành viên không được tính vào chi phí nhưng em lại đọc được một thông tin cho rằng: "Căn cứ vào Nghị định số 24/2007/NĐ-CP ngày 14/02/2007 của Chínhphủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế TNDN thì tiền công, tiền lương của giám đốc Cty TNHH 1 thành viên vẫn được tính vào chi phí hợp lý với điều kiện là giám đốc phải trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ của Cty."
Vậy nên em không biết làm như thế nào, mong mọi người giúp em rằng lương GĐ Cty em có được tính vào chi phí hợp lý không? Nếu không, vậy thì GĐ cty TNHH 1 tv không có lương hay sao và khoản nào thể hiện lương của GĐ?!Mong sớm nhận được hồi âm của mọi người!Em cảm ơn!:yo yo (6)::yo yo (6):

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Chị nên lưu ý mấy điểm như vầy nè:

1. Có Giám đốc doanh nghiệp nào ngồi chơi xơi nước không đâu. Giám đốc doanh nghiệp thì hầu như là phải...điều hành doanh nghiệp. Như vậy, tiền lương, tiền công của Giám đốc được xem là chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN.

2. Trường hợp là Chủ DNTN, Chủ Cty TNHH 1 thành viên (do cá nhân làm chủ) thì tiền lương, tiền công của các ông chủ này phải được hạch toán vào...tiền túi của họ, không được đưa vào chi phí hợp lý.

Nếu quý Chủ nhân kia kiêm luôn vai trò Giám đốc cty thì tiền lương, tiền công của họ sẽ không được hạch toán vào chi phí hợp lý là bởi vì tham chiếu vào cái vụ "làm chủ". Nếu họ chịu mướn chị làm Giám đốc thì lương chị Giám đốc vẫn được hạch toán vào.

3. Còn cái vụ "có tham gia trực tiếp điều hành sx, kd hay không" là tham chiếu tới các chức sắc khác của cty như là các Sáng lập viên, Thành viên Hội đồng thành viên, Thành viên Hội đồng quản trị.

Cái vế nói về tiền lương, tiền công các ông chủ và cái vế nói về thù lao các chức sắc khác trong thông tư cách nhau bởi 1 dấu chấm phẩy (;), không phải dấu phẩy (,), nên đừng nhầm lẫn nhập nhằng 2 vế thành 1.

P

phanquj

Trung cấp
18/1/10
51
0
0
nd
Công ty mình cũng là TNHH 1 thành viên và chủ sở hữu làm giám đóc, vậy trong tờ khai thuế TNDN tạm tính và quyết toán năm, thì lương của ông này để vào đâu, hay coi như k có luôn? :(

P

phuongthao0612

Sơ cấp
22/4/10
9
0
0
38
Quang Ninh
Cty mình là cty TNHH 2 thành viên, GĐ vẫn được trả lương, vậy hệ số lương và mức lương là bao nhiêu?
Bác nào biết trả lời giúp mình với!
Thanks!!!

M

meomun07

Guest
7/1/10
11
0
1
43
Hà Nội
Chị nên lưu ý mấy điểm như vầy nè:

1. Có Giám đốc doanh nghiệp nào ngồi chơi xơi nước không đâu. Giám đốc doanh nghiệp thì hầu như là phải...điều hành doanh nghiệp. Như vậy, tiền lương, tiền công của Giám đốc được xem là chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN.

2. Trường hợp là Chủ DNTN, Chủ Cty TNHH 1 thành viên (do cá nhân làm chủ) thì tiền lương, tiền công của các ông chủ này phải được hạch toán vào...tiền túi của họ, không được đưa vào chi phí hợp lý.

Nếu quý Chủ nhân kia kiêm luôn vai trò Giám đốc cty thì tiền lương, tiền công của họ sẽ không được hạch toán vào chi phí hợp lý là bởi vì tham chiếu vào cái vụ "làm chủ". Nếu họ chịu mướn chị làm Giám đốc thì lương chị Giám đốc vẫn được hạch toán vào.

3. Còn cái vụ "có tham gia trực tiếp điều hành sx, kd hay không" là tham chiếu tới các chức sắc khác của cty như là các Sáng lập viên, Thành viên Hội đồng thành viên, Thành viên Hội đồng quản trị.

Cái vế nói về tiền lương, tiền công các ông chủ và cái vế nói về thù lao các chức sắc khác trong thông tư cách nhau bởi 1 dấu chấm phẩy (;), không phải dấu phẩy (,), nên đừng nhầm lẫn nhập nhằng 2 vế thành 1.

Bạn ơi nói rõ hộ mình với mình cũng đang làm cho cty TNHH 1 thành viên thế túm lại là lương của ông GĐ cty TNHH 1 thành viên này không được cho không được hạch toán vào chi phí hợp lý của cty ah? Vậy làm thuế tạm tính TNDN và QTT, BCTC thì thế nào hả bạn? Tks mình cũng không biết nhiều về cái này mong bạn va các thành viên WKT chỉ giáo. Cám ơn nhiều

T

thuyhuong

Guest
27/6/05
70
0
6
ViệtNam
TT 130/2008/TT-BTC (Hướng dân Nghị định 130/2008/TT-BTC) áp dụng từ năm 2009
"d) Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn 1 thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ."

Như vậy:
- Chủ tịch Cty TNHH MTV đồng thời là Giám đốc Cty TNHH MTV: Tiền lương vị này không được tính vào chi phí hợp lý
- Giám đốc Cty TNHH MTV không phải là Chủ tịch Cty TNHH MTV: Tiền lương vị này được tính vào chi phí hợp lý

Hanhcthn

Hanhcthn

Trung cấp
16/6/08
71
3
8
Hà Nội
Em chào các anh, chị!
Hiện Cty em đang làm là Cty TNHH 1 thành viên. Em có một thắc mắc nhờ mọi người giúp em với?.
Theo TT130 về thuế TNDN, thì lương của Giám đốc Cty TNHH 1 thành viên không được tính vào chi phí nhưng em lại đọc được một thông tin cho rằng: "Căn cứ vào Nghị định số 24/2007/NĐ-CP ngày 14/02/2007 của Chínhphủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế TNDN thì tiền công, tiền lương của giám đốc Cty TNHH 1 thành viên vẫn được tính vào chi phí hợp lý với điều kiện là giám đốc phải trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ của Cty."
Vậy nên em không biết làm như thế nào, mong mọi người giúp em rằng lương GĐ Cty em có được tính vào chi phí hợp lý không? Nếu không, vậy thì GĐ cty TNHH 1 tv không có lương hay sao và khoản nào thể hiện lương của GĐ?!Mong sớm nhận được hồi âm của mọi người!Em cảm ơn!:yo yo (6)::yo yo (6):
Theo quy định tại Chương III của Luật Doanh nghiệp số 60 thì thấy :
1- Đối với Cty TNHH MTV là tổ chức : Điểm 2, điều 73 luật này nêu rõ :
"Chủ sở hữu công ty quyết định mức thù lao, lương và lợi ích khác của thành viên Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty và Kiểm soát viên. Thù lao, tiền lương và lợi ích khác của người quản lý công ty và Kiểm soát viên được tính vào chi phí kinh doanh theo quy định của pháp luật thuế thu nhập doanh nghiệp, pháp luật có liên quan và được thể hiện thành mục riêng trong báo cáo tài chính hằng năm của công ty."
2- Đối với Cty TNHH MTV là cá nhân nếu :
- Chủ sở hữu đồng thời là Chủ tịch công ty hoặc kiêm giám đốc/tổng giám đốc công ty thì tiền lương không được tính vào chi phí hợp lý hợp lệ khi xác định thu nhập chịu thuế
- Trường hợp chủ sở hữu cty TNHH MTV đi thuê giám đốc/tổng giám đốc thì tiền lương của giám đốc/ tổng giám đốc được tính vào chi phí trước thuếTNDN.
Nói tóm lại thì tiền lương của người bỏ vốn ra thành lập công ty TNHH 1 TV là cá nhân - mặc dù có điều hành công ty thì không được tính vào chi phí trước thuế.
Trường hợp đã trả lương cho họ thì bạn vẫn xác định chi phí trên báo cáo Tài chính bình thường nhưng khi lập Tờ khai quyết toán thuế TNDN bạn phải khai tăng lợi nhuận/ hoặc giảm chi phí trước thuế vào các khoản mục điều chỉnh tăng/giảm trên tờ khai 03TNDN.

K

kharinbell

Guest
25/10/06
4
0
0
TpHCM
Cho mình hỏi nếu như lương của chủ sở hữu đồng thời kiêm giám đốc cty TNHH MTV không được tính vào CP hợp lý nhưng vẫn phải tham gia đóng BHXH đúng ko?

Nếu như vậy thì mình không cần trả lương cho GĐ có hợp lý hay k? Lúc đó có phải đóng BHXH cho GĐ nữa hay ko?

Cám ơn mọi người nhiều nhé!

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Cho mình hỏi nếu như lương của chủ sở hữu đồng thời kiêm giám đốc cty TNHH MTV không được tính vào CP hợp lý nhưng vẫn phải tham gia đóng BHXH đúng ko?

Nếu như vậy thì mình không cần trả lương cho GĐ có hợp lý hay k? Lúc đó có phải đóng BHXH cho GĐ nữa hay ko?

Cám ơn mọi người nhiều nhé!

Đã không tính lương thì làm gì có đóng bảo hiểm xã hội hả bạn.

K

kharinbell

Guest
25/10/06
4
0
0
TpHCM
bữa trước mình có hỏi bên CQ BHXH thì họ bắt mình phải đóng nên mình cũng ko biết thế nào nữa!

Vậy thì mình không cần trả lương cho GĐ cũng được nhỉ..^^

Cám ơn hoamoclan nhé!

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
bữa trước mình có hỏi bên CQ BHXH thì họ bắt mình phải đóng nên mình cũng ko biết thế nào nữa!

Vậy thì mình không cần trả lương cho GĐ cũng được nhỉ..^^

Cám ơn hoamoclan nhé!

Họ bắt bạn đóng là đúng rồi vì theo Quyết định 902/QD-BHXH ngày 26 tháng 6 năm 2007 thì có quy định như sau:
"2.1. Tiền lương, tiền công để tính đóng BHXH, BHYT của người quản lý doanh nghiệp là chủ sở hữu, Giám đốc doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh công ty hợp danh, Chủ tịch hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, thành viên hội đồng quản trị, Tổng Giám đốc, Phó Tổng giám đốc, Giám đốc, phó giám đốc, kế toán trưởng và kiểm soát viên là mức tiền lương do Điều lệ của Công ty quy định nhưng phải được đăng ký với cơ quan quản lý nhà nước về lao động tỉnh, thành phố."

Nhưng theo quy định của thông tư 130/2008/TT-BTC thì "d) Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn 1 thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ."

Như vậy, thì Lương giám đốc của Công ty TNHH 1 thành viên (do cá nhân làm chủ) thì không được tính chi phí lương của họ khi quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp nhưng vẫn phải tính bảo hiểm xã hội nộp cho họ.

K

kharinbell

Guest
25/10/06
4
0
0
TpHCM
Neu nhu luong cua GD khong duoc tinh vao CP thi minh ko can phai tra luong cho ho. Nhu vay minh cung dau can phai dong BHXH cho ho de lam gi?

hoamoclan cho minh y kien nhe!

Cam on

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Câu hỏi của bạn mình đã trả lời rồi đó; bạn còn thắc mắc gì không? Tốt nhất thì bạn hỏi cơ quan bảo hiểm xã hội thì sẽ có câu trả lời thỏa đáng hơn mình. Vì theo mình đọc Quyết định 902/QD-BHXH ngày 26/6/2007 thì có qui định đó và mình cũng đã trích dẫn lên cho các bạn xem rồi.

B

BHN 12A 1

Cao cấp
20/7/09
202
0
16
25Q ly chieu hoang Q6
cty e là Cty TNHH SÁNG TẠO do chị giám đốc và ba chỉ bỏ vốn vô.cty có 4 người.chị ,kế toán,2 ngưởi giao hàng. vậy lương của chị giám đốc có được tính ko

W

warmrain

Sơ cấp
27/9/09
48
0
0
36
QB
Như vậy theo mình được biết lương của GD đồng thời là chủ của công ty TNHH MTV không tính vào chi phí hợp lý, vậy lúc trả lương mình không cần hạch toán khoản này phải không?
Một câu hỏi nữa là: Theo BCTC năm trước của cty mình thì chị kế toán cũ hạch toán cả CP tiền lương GD(Cty mình là CTY TNHH 1 TV) trên báo cáo tài chình sau đó chị ấy làm thêm điều chỉnh tăng lợi nhuận trước thuế TNDN trừ khoản chi phí là lương của GD.
Vậy trong trường hợp này khi nhập số sư ban đầu của năm tiếp theo thì mình lấy số chưa điều chỉnh trên BCTC hay số điểu chỉnh trước thuế TNDN đây?
Mong các bạn giúp mình với nhé!

Trước khi điều chỉnh thì công ty mình lỗ. Sau điều chỉnh cty mình lãi!

ngothao2112

ngothao2112

Trung cấp

Thực sự là sau khi tham khảo 1 loạt bài về lương Giám đốc đồng thời là chủ sở hữu Công ty TNHH MTV em không biết là có nên đưa CP lương GĐ vào Chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế hay không? Theo TT130 ngày 26/12/20008 thì em thấy không được , còn theo công văn 3308 trả lời riêng cho 1 đơn vị thì là được.
Mặc dù công văn này còn hiệu lực nhưng em thấy trong đó Tổng cục thuế căn cứ vào TT134 để trả lời cho đơn vị, nay TT134 đã được thay thế bằng TT130 rồi, liệu còn được chấp nhận không bác?
Mong bác giải đáp giúp chứ không năm nay quyết toán thuế nó loại ra em không biết giải trình sao.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Thực sự là sau khi tham khảo 1 loạt bài về lương Giám đốc đồng thời là chủ sở hữu Công ty TNHH MTV em không biết là có nên đưa CP lương GĐ vào Chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế hay không? Theo TT130 ngày 26/12/20008 thì em thấy không được , còn theo công văn 3308 trả lời riêng cho 1 đơn vị thì là được.
Mặc dù công văn này còn hiệu lực nhưng em thấy trong đó Tổng cục thuế căn cứ vào TT134 để trả lời cho đơn vị, nay TT134 đã được thay thế bằng TT130 rồi, liệu còn được chấp nhận không bác?
Mong bác giải đáp giúp chứ không năm nay quyết toán thuế nó loại ra em không biết giải trình sao.

Bạn nên làm theo Thông tư 130/2008/TT-BTC (26/12/2008) vì thông tư này có sau công văn 3308/TCT-HT (3/9/2008) và thay thế cho các thông tư 128, 134 ... mà 3308 lấy nó làm căn cứ.

ngothao2112

ngothao2112

Trung cấp
Bạn nên làm theo Thông tư 130/2008/TT-BTC (26/12/2008) vì thông tư này có sau công văn 3308/TCT-HT (3/9/2008) và thay thế cho các thông tư 128, 134 ... mà 3308 lấy nó làm căn cứ.
Vậy có nghĩa là từ năm 2009 kể từ ngày TT130 có hiệu lực thì khoản lương này không được đưa vào CP hợp lý, còn tất cả trước năm 2009 thì vẫn được đưa vào CP hợp lý. Em hiểu thế có đúng không bác?

D

Dang Hoa

Guest
7/4/06
9
0
0
42
Xuan Hoa - Phuc Yen - VPhuc
Đúng đấy mình cũng hỏi mấy bạn bên kiểm toán, các bạn nói bắt đầu năm 2009 thì áp theo TT 130 thì khoản lương của Giám đốc TNHH 1TV ko được coi là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA