Khấu trừ thuế 10% lao động làm việc dưới 3 tháng

• Thread starter lehoangnhu
  • Ngày gửi
L

lehoangnhu

Guest
7/1/06
7
0
1
Binh Duong
Xin chào các bạn,

Cho mình hỏi là nếu người lao động ký hợp đồng lao động 1 năm, có mã số thuế, nhưng họ chỉ làm việc 2 tháng rồi nghỉ, thì mình có giữ lại 10% thu nhập để đóng thuế không? Theo quy định thì hợp đồng thời vụ dưới 3 tháng mới phải khấu trừ 10%, nhưng không thấy quy định làm việc dưới 3 tháng phải khấu trừ 10%.

Cảm ơn các bạn, anh chị nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
trích TT84 nói:
Các tổ chức, cá nhân chi trả tiền hoa hồng đại lý bán hàng hoá; tiền lương, tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng trở lên cho mỗi lần chi trả hoặc tổng giá trị hoa hồng, tiền công dịch vụ thì phải khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân theo hướng dẫn sau:

- Áp dụng thống nhất một mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập chi trả, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý xổ số).
- Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.

Như vậy, chỉ căn cứ trên HĐLĐ là loại j thôi, chứ ko căn cứ vào thực tế làm việc của họ là bao nhiêu tháng

L

Luc van

Guest
Xin chào các bạn,

Cho mình hỏi là nếu người lao động ký hợp đồng lao động 1 năm, có mã số thuế, nhưng họ chỉ làm việc 2 tháng rồi nghỉ, thì mình có giữ lại 10% thu nhập để đóng thuế không? Theo quy định thì hợp đồng thời vụ dưới 3 tháng mới phải khấu trừ 10%, nhưng không thấy quy định làm việc dưới 3 tháng phải khấu trừ 10%.

Cảm ơn các bạn, anh chị nhiều.

mình xin sửa lại!
Bạn vẫn giữ lại 10% trên thu nhập của họ nếu họ làm việc < 3 tháng, (vì như vậy mình sẽ coi họ như lao động thời vụ)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

lehoangnhu

Guest
7/1/06
7
0
1
Binh Duong
trên hay dưới vậy bạn! hihi:004:
Nếu họ không đồng ý trích lại 10% thì bạn làm hợp đồng < 3 tháng cho họ (thuận cả đôi bên)

Mình chưa hiểu, nếu hợp đồng dưới 3 tháng thì mình phải trích 10% mà bạn.

@wrong: cảm ơn bạn, nhưng khổ là có người nói căn cứ vào thời gian làm việc chứ không căn cứ vào hợp đồng, có người thì nói giống bạn.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Mình chưa hiểu, nếu hợp đồng dưới 3 tháng thì mình phải trích 10% mà bạn.

@wrong: cảm ơn bạn, nhưng khổ là có người nói căn cứ vào thời gian làm việc chứ không căn cứ vào hợp đồng, có người thì nói giống bạn.

Bạn ơi, thế nếu căn cứ vào thời gian làm việc thì sẽ xảy ra tình trạng như sau:

1 NV ký HĐLĐ không xác định thời hạn, như vậy, trong 3 tháng đầu bạn vẫn khấu trừ 10% của họ ah? Họ có thể họ bắt đầu vào làm khoảng 1 tháng rồi lại thông báo nghỉ việc luôn ah?

Nếu cứ căn cứ vào thời gian làm việc, thì trong 3 tháng đầu, bạn vẫn cứ phải khấu trừ 10% của all mọi người, vì biết họ nghỉ lúc nào????

Hơn nữa, trong TT cũng nói rõ là có ký HĐLĐ hay ko, chứ ko nói là thời gian làm việc. Bạn đọc kỹ lại nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA